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1.0	 Mwenendo wa Uchumi 
wa Dunia

Uchumi wa dunia uliendelea kukua kwa kasi ya 
wastani mwezi Februari 2026, ukichochewa na 
kuongezeka kwa matumizi binafsi, uwekezaji 
unaoendelea katika miradi ya kiteknologia na 
miundombinu,  pamoja na kupungua taratibu 
kwa masharti ya kifedha1. Nchi zilizoendelea 
kiuchumi zilionesha ukuaji chanya ila usio sawa, 
ukichangiwa na kuimarika kwa shughuli za 
uzalishaji viwandani na sekta ya huduma. Hata 
hivyo, kasi ukuaji wake kwa ujumla bado upo chini 
ya wastani wa ukuaji wa muda mrefu ikichagizwa 
na mtazamo wa kibiashara unaoendelea kuwa 
wa tahadhari2.

Katika nchi zinazoibukia kiuchumi, shughuli 
za kiuchumi  ziliendelea kunufaika na sera za 
ndani na uwekezaji, ingawa kulikuwa na tofauti  
ya ukuaji  kati ya kanda na sekta. Aidha, katika 
ukanda wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, 
matarajio ya  muda mfupi yalionyesha  viwango 
vya uthabiti,  ingawa yaliathiriwa na masharti 
magumu ya fedha kutoka nje na ongezeko 
la hatari ya kufungwa kwa mlango Bahari wa 
Hormuz na  athari zake katika bishara za kikanda 
na usambazaji wa nishati.

Mizani ya vihatarishi vya matarajio ya ukuaji  wa 
uchumi wa dunia imeendelea kuelemea upande 
wa kushuka. Mivutano inayoendelea ya sera 
za biashara pamoja na kuongezeka kwa hali 
ya kutotabirika kwa siasa duniani vinaendelea 
kufifisha mwelekeo wa ukuaji wa muda mfupi, 
jambo linaloonekana katika kuvurugika kwa 
mnyororo wa ugavi duniani na kupanda kwa 
gharama za usafirishaji na bei ya nishati 
(Kielelezo 1.1a na Kielelezo 1.1b).

1  Benki ya Dunia, Taarifa ya Kila Mwezi ya Dunia: Februari 2026

2 Mapitio ya Uchumi ya OECD, Ripoti ya Muda ya Mwezi Machi 
2026: Kupima Ustahimilivu

Kielelezo 1.1a: Fahirisi ya Kutokuwa na 
		  Uhakika wa Sera za Dunia  
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Chanzo: https://www.policyuncertainity.com/trade

Kielelezo 1.1b: Fahirisi ya Kutokuwa na
 		  Uhakika wa Biashara Duniani
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Chanzo: https://worlduncertainityindex.com/

Kwa mwezi Februari 2026, bei za bidhaa 
duniani zilionesha mwenendo tofauti, zikiakisi 
misingi isiyo sawa ya ugavi na mahitaji pamoja 
na kuongezeka kwa hisia za hatari. Kwa 
ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, bei ya dhahabu 
iliongezeka kwa asilimia 5.6 ikichochewa na 
kuongezeka kwa uhitaji wa hifadhi salama 
ya mali kutokana na mvutano unaoendelea 
Mashariki ya Kati na ununuzi endelevu wa Benki 
Kuu mbalimbali duniani.  Bei ya kahawa na 
kakao ilishuka kufuatia kushuka kwa wasiwasi 
wa  ugavi, huku bei ya mafuta ya kula ikiimarika, 
ambapo kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi bei 
ya  mafuta ya mawese  iliongezeka kwa asilimia 
3.7, ikichangiwa na msimu mdogo wa uzalishaji 
Kusini Mashariki mwa Asia na kuongezeka kwa 
mahitaji duniani. Bei za nafaka ziliongezeka, 
ambapo bei ya ngano iliongezeka kwa asilimia 
3.1 kutokana na wasiwasi wa kupungua kwa 
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uzalishaji kutokana na mabadiliko ya hali ya 
hewa Ulaya na Marekani. Kwa upande mwingine, 
bei ya sukari ilishuka kwa asilimia 4.1 kufuatia 
matarajio chanya ya upatikanaji wa bidhaa 
hiyo. Bei za mbolea zilipanda kwa asilimia 6.5 
kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, huku bei 
ya urea ikiongezeka kwa kasi ya asilimia 13.6, 
ikionyesha athari za uzalishaji zinazohusiana 
na kupanda kwa gharama za nishati pamoja na 
gharama za uzalishaji (Kielelezo 1.2 na Jedwali 
A8).

Kielelezo 1.2: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia 

Chanzo: Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects
Tanbihi: DAP Inaashiria Di-ammonium phosphate

Ingawa bei za bidhaa duniani zimeendelea 
kupanda, kwa ujumla mfumuko wa bei duniani  
kwa mwezi Februari 2026 uliendelea kuwa 
wa wastani, ukitofautiana kati ya nchi na 
nchi.  Katika nchi zilizoendelea, mfumuko wa 
bei uliendelea  kudhibitiwa.  Nchini  Marekani, 
mfumuko wa bei uliendelea kuwa thabiti, huku 
gharama za mishahara zikipunguza athari za 
kupanda kwa gharama za nishati. Katika eneo 
la Ulaya, mfumuko wa bei uliongezeka kwa kiasi 
kidogo kufuatia kupanda kwa bei za huduma 
mbalimbali, huku nchini Uingereza, mfumuko 
wa bei ukipungua kwa kiwango kidogo kutokana 
na athari za kubana sera za kifedha na hatua 
zilizochukuliwa awali zinazoendelea kuathiri 
uchumi mpana. 

Kwa upande wa nchi zinazoibukia kiuchumi, 
mwenendo wa mfumuko wa bei ulikuwa 
mchanganyiko, ukichangiwa kwa kiasi kikubwa 
tofauti za mazingira ya kiuchumi kati ya nchi na 
nchi. China ilionyesha ongezeko la muda mfupi 
lililotokana zaidi na kupanda kwa bei ya vyakula 
wakati wa sikukuu ya mwaka mpya wa nchi hiyo. 
Mfumuko wa bei nchini India uliongezeka kidogo 
kutokana na mahitaji makubwa ya ndani na 
uboreshaji wa miundombinu, ingawa uliendelea 
kubaki ndani ya wigo unaokubalika. Katika Ukanda 
wa Kusini mwa Jangwa la Sahara, mfumuko wa 
bei kwa ujumla uliendelea kuwa wa kuridhisha.  
Kikanda (Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, 
SADC),  nchi nyingi zilibaki ndani ya viwango 
vya ulinganifu wa mtangamano, ukichangiwa na 
kuimarika kwa mavuno na uthabiti wa sera ya 
fedha (Jedwali 1.1, Kielelezo 1.3  Kielelezo 1.4, 
na Kielelezo 1.5).

Jedwali 1.1: Mienendo na Vichocheo vya   		
	         Mfumuko wa Bei Duniani

Feb-26 Mabadiliko
(%,  mwaka kwa 
mwaka) Kati ya Feb-26 na Jan-26

Marekani 2.4 Imara
Kupoa kwa soko la ajira (msingi 
2.5% dhidi ya nishati +0.5%).

Ukanda wa Euro 1.9 Kuongezeka kidogo

Mfumuko wa bei wa huduma 3.4% 
(dhidi ya 3.2% Januari 2026). 
ulisababisha ongezeko

China 1.3 Ongezeko la muda mfupi

Athari za Mwaka Mpya wa Lunar 
ziliongeza bei za chakula na 
huduma

EAC –  wastani wa 
kikanda 5.9 Kupungua

Kupungua kwa jumla katika usafiri, 
huduma za umma na shinikizo za 
huduma

SADC –  wastani wa 
kikanda 5.9 Kupungua

Kupungua kwa bei za mafuta na 
usafiri pamoja na kupungua kwa 
bei za chakula

Kanda/Nchi Vichocheo vikuu

Chanzo: IMF/OECD  na Ofisi za Takwimu za Taifa 
Tanbihi: 1Wastani usio na uzito, uliokokotolewa kutoka Kenya 	
             asilimia 4.3, Tanzania asilimia 3.2, Uganda asilimia 2.9, 	
             Rwanda asilimia 7.9, Burundi asilimia 11.4 (zote Feb-26).	
             Hii imepungua kutoka asilimia 6.2 mwezi Jan 2026.
                    2Wastani usio na uzito, uliokokotolewa kutoka nchi 12 
            zenye data za Feb-26 (Angola 13.4, Botswana 4.0, 
            Lesotho 2.7, Malawi 24.1, Mauritius 3.5, Msumbiji 3.2, 
            Namibia 2.4, Shelisheli 0.3, Afrika Kusini 3.0, Tanzania 
            3.2, Zambia 7.5, na Zimbabwe 3.8 – zote kwa asilimia). 
            Hii imepungua kutoka wastani wa kundi hilo hilo wa 
            Jan-26  (asilimia 6.7).
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Kielelezo 1.3: Mfumuko wa Bei kwa Nchi 		
                        Zinazoendelea na Zinazochipukia 	
	            Kiuchumi

  

Chanzo: Bloomberg 

Kielelezo 1.4:  Mfumuko wa Bei Kwa Nchi za 		
	             Jumuiya ya Afrika Mashariki

Chanzo: Bloomberg

Kielelezo 1.5: Mfumuko wa Bei Kwa Nchi za 		
                        Jumuiya ya Maendeleo Kusini  	    	
                        mwa Afrika

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 	
              vilivyokusudiwa (inflation target)

2.0	 Mwenendo wa Uchumi 
wa Taifa

2.1 Mfumuko wa Bei

Kwa mwezi Februari 2026, mfumuko wa  bei 
ulikuwa asilimia 3.2, sawa na kipindi kama hicho 
mwaka 2025. Utulivu huo unaakisi athari halisi 
ya kupungua kwa mfumuko wa bei wa bidhaa za 
msingi na nishati, hali ambayo kwa kiasi kikubwa 
imeweza kufidia ongezeko  la  kimsimu katika 
bei  ya vyakula.  Kwa ulinganifu wa mwezi kwa 
mwezi,  mfumuko wa bei ulipungua kidogo  kutoka 
asilimia 3.3 mwezi Januari 2026, ikiwa ndani ya 
malengo ya kitaifa na sambamba na vigezo vya 
mtangamano wa SADC and EAC (Jedwali 2.1.1 
na Kielelezo 2.1.1).
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Jedwali 2.1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
Badiliko kwa Mwaka

Makundi Makuu ya Fahirisi Mizania Feb-25 Jan-26 Feb-26 Feb-25 Jan-26 Feb-26
Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 1.2 0.3 1.2 5.0 5.7 5.7
Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 0.1 0.2 0.0 3.5 2.2 2.1
Nguo, Mavazi na Viatu 10.8 0.2 0.0 0.0 2.0 1.2 1.1
Makazi, maji, umeme, gesi na nishati zinginezo 15.1 0.9 0.2 0.4 3.1 2.3 1.7
Samani, Vifaa vya Nyumbani na Ukarabati wa 
Makazi 7.9 0.1 0.0 0.0 2.2 2.7 2.5
Afya 2.5 0.2 0.1 0.0 1.2 1.1 0.9
Usafiri 14.1 0.3 0.2 0.1 3.2 4.2 4.0
Habari na Mawasiliano 5.4 0.0 0.2 0.2 0.0 0.9 1.1
Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 0.1 0.6 0.1 1.7 0.6 0.6
Elimu 2.0 0.2 0.3 0.1 4.2 0.4 0.3
Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 0.0 0.3 0.6 1.8 1.1 1.7
Bima na Huduma za Kifedha 2.1 0.2 0.1 0.1 0.7 0.5 0.3
Huduma Binafsi, Hifadhi ya Jamii na Bidha na 
Huduma Mchanganyiko 2.1 0.1 2.9 0.0 3.3 3.2 3.2
Fahirisi Bidhaa Zote 100.0 0.6 0.2 0.5 3.2 3.3 3.2
Makundi Mengine Teule
Faharisi ya Bidhaa za Msingi 73.9 0.2 0.2 0.1 2.5 2.2 2.1
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirishi za Bidhaa za Msingi 26.1 1.6 0.4 1.4 5.0 6.0 5.9
Fahirisi za Mafuta, Nishati na Bili za Maji 5.7 2.3 -0.1 0.5 5.4 5.2 2.8
Fahirisi za Huduma 37.2 0.1 0.3 0.2 1.4 4.6 2.2
Fahirisi za Bidhaa 62.8 0.9 0.2 0.6 4.2 2.1 3.7
Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 0.2 0.3 0.1 4.0 3.9 0.3
Fahirisi za Bidhaa zote Isipokuwa Chaakula na 
Vinywaji  Visivyo na Kilevi 71.8 0.3 0.2 0.2 2.4 2.2 2.1

Badiliko la Mfumuko wa bei (Asilimia)
Badiliko: Mwezi hadi Mwezi

Chanzo: Ofisi ya taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania

Kielelezo 2.1.1: Mfumuko wa Bei na Malengo yake 
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Fahirisi, Mfumuko bei zote Ukomo wa juu, Taifa
Shabaha, EAC Ukomo wa chini, SADC
Ukomo wa juu, SADC Ukomo wa chini, Taifa

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania.

Mfumuko wa bei ya bidhaa za msingi ulikuwa 
na mchango mkubwa katika mfumuko wa bei 
wa jumla kwa mwezi Februari 2026, ukichangia 
asilimia 1.6, pungufu kidogo kutoka asilimia 
1.7 ya mwezi uliopita. Mchango wa vyakula 
visivyochochakatwa uliongezeka kidogo kufikia 
asilimia 1.4 kutoka asilimia 1.3  mwezi Januari 
2026, ukiakisi mabadiliko ya kimsimu. Vilevile, 
katika mwezi wa mapitio, mchango wa fahirisi 
ya nishati uliendelea kuwa imara kwa asilimia 
0.2, sambamba na kupungua kwa bei ya nishati 
(Kielelezo 2.1.2).

Kielelezo 2.1.2: Mchango Katika Mfumuko wa Bei
Asilimia
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Chakula Nishati Msingi Mfumuko wa bei

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania.

Mfumuko wa bei wa bidhaa za msingi usiohusisha 
vyakula na nishati vyenye mabadiliko makubwa 
ya bei ulipungua hadi asilimia 2.1 mwezi 
Februari 2026, kutoka asilimia 2.2 mwezi kama 
huo mwaka 2025. Kwa kiasi kikubwa, punguzo 
hilo lilitokana na kasi ndogo ya ongezeko la  
bei ya bidhaa zisizo za kudumu na za kudumu 
kwa muda wa kati, hasa mavazi, viatu, samani, 
na vifaa vya nyumbani, pamoja na gharama 
zinazohusiana na matengenezo ya kawaida ya 
nyumbani (Kielelezo 2.1.3 na Jedwali 2.1.1).

Kielelezo 2.1.3: Viwango vya Mfumuko wa bei  	
		   kwa Miezi Kumi na Mbili

     Asilimia
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Mfumuko wa bei Chakuka kisichochakatwa

Nishati na mafuta Bidhaa za msingi

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki 	
              Kuu ya Tanzania.

Mfumuko wa bei wa vyakula ulikuwa asilimia 
5.7, sawa na mwezi uliotangulia, ingawa 
uliendelea kuwa juu ukilinganishwa na asilimia 
5 iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 
2025. Hali hii inaakisi uwiano wa kimsimu katika 
usambazaji na upatikanaji wa mazao, sambamba 
na kupungua kwa bei za vyakula  vikuu na 
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vyakula mbadala, hususan maharage na uwele 
(Kielelezo 2.1.4a na Kielelezo 2.1.4b).

Kielelezo 2.1.4: Kiwango cha Mfumuko wa Bei 	
		   za Mazao

a.	 Mazao ya Vyakula Vikuu
Asilimia
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Mahindi Mchele Maharage

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania.

b.	 Mazao ya Vyakula Mbadala
Asilimia  

-30

-20

-10

0

10

20

30

40

50

60

Fe
b-

24

Me
i-2

4

Ag
o-

24

No
v-2

4

Fe
b-

25

Me
i-2

5

Ag
o-

25

No
v-2

5

Fe
b-

26

Viazi Mviringo Uwele Ngano

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa   	
 Benki Kuu ya Tanzania

Akiba ya chakula inayohifadhiwa na Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya Chakula nchini ilikuwa tani 
560,007.9 mwezi Februari 2026 ikilinganishwa 
na tani 567,469.2 mwezi uliopita, kutokana na 
mauzo ya tani 7,461.3 za mahindi na mpunga kwa 
wafanyabiashara nchini (Jedwali 2.1.2). Kuuzwa 
kwa kiasi hiki sokoni kulisaidia kudumisha utulivu 
wa bei ya rejareja ya vyakula sokoni. 

Jedwali 2.1.2: Akiba ya Chakula Iliyohifadhiwa 	
	            na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 	
	            Chakula

Tani
Kipindi 2022 2023 2024 2025 2026

Jan 207,899 124,736 270,984 646,480 567,469

Feb 203,297 106,881 326,172 619,659 560,008

Mac 200,626 80,123 336,099 587,062

Apr 190,366 63,808 340,102 557,228

Mei 149,402 51,367 340,002 509,990

Jun 141,576 46,665 340,479 477,923

Jul 140,695 94,088 368,855 485,930

Ago 144,410 210,020 489,187 537,571

Sep 149,044 244,169 651,403 570,519

Okt 151,794 244,289 708,399 593,485

Nov 147,401 244,223 702,502 590,425

Des 137,655 248,282 677,115 577,376

Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula. 

Mfumuko wa bei ya nishati, mafuta na huduma za 
msingi ulishuka hadi asilimia 2.8 Februari 2026, 
kutoka asilimia 5.2 mwezi uliopita na ulikuwa chini 
ya asilimia 5.4 iliyorekodiwa mwezi kama  huo 
2025 (Jedwali 2.1.1 na Kielelezo  2.1.4). Kwa kiasi 
kikubwa mwenendo wa kupungua  ulitokana na 
utulivu  wa bei ya mkaa na kuni. Bei ya rejareja 
ya petroli, dizeli na mafuta ya taa ilikuwa na 
mwelekeo wa kupungua katika kipindi hicho, 
ikiakisi kupungua kwa bei za mafuta duniani 
(Kielelezo 2.1.5). 

Kielelezo 2.1.5: Bei za Bidhaa za Mafuta 
 TZS kwa lita
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Petroli Dizeli Mafuta ya taa Bidhaa Nyeupe za mafuta (Dola)

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Bidhaa nyeupe za petroli huashiria wastani wa bei za 	
              Dunia
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2.2 Sera ya Fedha

Kama ilivyonukuliwa katika mapitio yaliyopita, 
Kamati ya Sera ya Fedha (MPC), katika kikao 
kilichofanyika Januari 2026, ilibakiza riba ya 
Benki Kuu (CBR) kuwa asilimia 5.75 kwa robo 
inayoishia Machi 2026. Hivyo, utekelezaji wa sera 
katika mwezi Februari 2026, ulilenga kuhakikisha 
kuwa riba ya mikopo ya siku saba baina ya 
mabenki “7-day IBCM rate” inabaki ndani ya wigo 
wa asilimia 2 juu na chini ya CBR (+/- 2 percent 
of CRB rate). Hivyo, riba ya mikopo ya siku 7 
ilibaki karibu na CBR huku kikidumisha ukwasi 
wa kutosha wa shilingi katika mfumo wa kibenki        
( Kielelezo 2.2.1 na Kielelezo 2.2.2). 

Kielelezo 2.2.1: Riba ya Benki Kuu na Wastani 	
		   wa Siku 5 wa Riba ya Mikopo ya 	
		   Siku 7
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.2.2: Mikopo ya Muda Mfupi Kwa 		
		   Mabenki 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
uliendelea kuongezeka sambamba na  
mwelekeo wa sera ya fedha. Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi (M3), ulikua kwa asilimia 24.5 
ikiendeleza kasi iliyorekiwa mwezi Januari 2026 
(Kielelezo 2.2.3 na Jedwali 2.2.1). Mwenendo 
huu ulichangiwa zaidi na ongezeko la ukuaji 
wa mkopo kwa sekta binafsi. Mikopo kwa 
sekta binafsi iliSSyoongezeka kufikia asilimia 
24.4 kutoka  asilimia 23.5 iliyorekodiwa mwezi 
uliotangulia (Kielelezo 2.2.4, Kielelezo 2.2.5 na 
Jedwali 2.2.1).

Kielelezo 2.2.3: Mwenendo wa Ujazi Wa Fedha
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Jedwali 2.2.1: Ujazi wa Fedha na Vipengele Vyake

Feb-25 Jan-26 Feb-26 Feb-25 Jan-26 Feb-26

Rasilimali halisi za nje 14,706.2 15,950.0 15,652.8 43.6 25.7 6.4

Rasilimali halisi za nje za  Benki Kuu 13,020.1 13,987.7 13,992.5 18.1 28.0 7.5

Rasilimali  halisi za nje za mabenki 1,686.1 1,962.3 1,660.3 --- 11.4 -1.5

Rasilimali halisi za ndani 35,942.2 46,155.7 47,416.5 6.6 24.3 31.9

     Madai rasmi ya ndani 48,836.1 57,872.1 58,849.3 8.5 17.5 20.5

Amana za Serikali zilizopo Benki Kuu na Benki za Biashara7,987.3 9,705.7 9,956.8 -8.0 20.6 24.7

Mikopo kwa sekta binafsi 36,982.7 45,171.4 46,007.4 13.2 23.5 24.4

Rasilimali nyinginezo -12,893.9 -11,716.5 -11,432.8 14.4 -3.2 -11.3

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 50,648.4 62,105.7 63,069.3 15.2 24.6 24.5

Amana za fedha za kigeni 12,818.2 14,103.2 14,569.7 26.5 13.6 13.7

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana (M2) 37,830.2 48,002.5 48,499.6 11.8 28.3 28.2

Amana zinginezo 14,711.5 18,229.5 18,541.9 10.7 27.1 26.0

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 23,118.8 29,773.0 29,957.7 12.5 29.0 29.6

Ujazi wa fedha ulio kwenye mzunguko 6,954.5 8,102.1 8,151.8 14.3 15.8 17.2

Amana za hundi 16,164.2 21,670.9 21,805.9 11.8 34.8 34.9

Fedha za msingi (M0) 12,078.7 15,225.1 14,990.0 19.1 30.5 24.1

Kipengele

Ukuaji kwa mwaka 
(%)

Kiasi (Shilingi Billioni)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 2.2.4: Mabadiliko Katika Vyanzo vya 	
		   Ujazi wa Fedha kwa Mwaka
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.2.5: Mwenendo Wa Mikopo Kwa 		
		   Sekta Binafsi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

Mikopo kwa shughuli za  madini na uchimbaji 
mawe ilirekodi ongezeko la juu zaidi, ikipanda 
kwa asilimia 103.9, ambalo ni ongezeko la 
juu zaidi  tangu mwanzoni mwa mwaka 2025. 
Ukuaji huu uliendelea kuchangiwa na jitihada 
za kimkakati  za Serikali zinazolenga kuboresha 
sekta ya uanzishwaji na uboreshaji wa huduma 
za fedha jumuishi kwa wachimbaji wadogo kwa 
kutumia dhamana mbalimbali. 

Wachangiaji wengine katika ukuaji wa mikopo 
walijumuisha shughuli za biashara, ambazo 
zilipanuka kwa asilimia 48.7, zikibadilisha 
mwenendo wa wastani wa mwaka uliopita, 
ikifuatiwa na usafirishaji na mawasiliano, 
ambavyo vilikuwa kwa asilimia 39.4 (Jedwali 
2.2.2). Kuongezeka kwa mikopo ya biashara 
kunadhihirisha ongezeko la shughuli za kibiashara 
nchini, huku kukua kwa mikopo ya kilimo (asilimia 

31.9), kwa sehemu kubwa kulichangiwa na uwepo 
wa mikopo maalum kupitia dirisha la mikopo 
kwa sekta hiyo kwa mabenki kutoka Benki Kuu 
iliyolenga kuongeza tija katika sekta ya kilimo.  
Kwa upande mwingine, mikopo katika shughuli 
za uzalishaji viwandani iliendelea kupungua hadi 
kufikia ukuaji wa hasi kwa asilimia 8.5 mwezi 
Februari 2026. Mwenendo huu  ulichangiwa zaidi 
na urejeshwaji wa mikopo iliyokuwepo. 

Jedwali 2.2.2: Ukuaji wa Mikopo kwa Shughuli za 	
	            Kiuchumi

Asilimia
Feb-25 Mac-25 Apr-25 Des-25 Jan-26 Feb-26

Uchimbaji Madini -28.2 -24.8 -10.5 91.1 91.4 103.9

Biashara 5.8 12.7 14.4 49.7 50.0 48.7

Kilimo 14.5 22.4 29.8 29.4 34.2 39.4

Ujenzi 37.2 36.3 39.2 28.9 27.9 31.9

Uchukuzi na mawasiliano 23.1 35.1 23.8 25.6 29.5 28.1

Hoteli na migahawa 13.1 9.4 7.0 17.7 17.8 18.9

Shughuli binafsi 4.6 5.4 14.7 2.5 1.6 5.2

Viwanda 16.9 10.9 7.7 -8.2 -7.7 -8.5

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

Mikopo kwa shughuli binafsi ambayo kwa 
kiwango kikubwa hutumika kugharamia shughuli 
za wajasiriliamali wadogo sana, wadogo, na 
wakati, iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya 
mikopo yote ya sekta binafsi kwa asilimia 35.4, 
ikifuatiwa na biashara (asilimia 14.7) na kilimo 
(asilimia 13.7) (Kielelezo 2.2.6).

Kielelezo 2.2.6: Mgawanyo wa Mikopo Katika 		
		   Shughuli za Kiuchumi            

Asilimia
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4.4 4.3 4.5 4.5 4.5 4.6 4.5 4.4 4.5 4.5 4.5 4.5 4.8 4.9
4.5 4.6 4.9 4.9 4.7 4.6 4.5 4.4 4.7 4.6 4.7 4.5 4.7 4.7
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2.3 Viwango vya Riba
Katika mwezi Februari 2026, viwango vya riba 
vya mabenki vilikuwa tulivu. Riba za mikopo 
kwa ujumla hazikuwa na mabadiliko makubwa, 
zikifikia  asilimia 15.11 kutoka asilimia 15.10 
mwezi Januari 2026. Riba za mikopo ya wateja 
wakubwa (negotiated lending rates) zilipungua 
hadi asilimia 12.19, ikilinganishwa na asilimia 
12.25 mwezi uliopita. Kwa upande wa amana, 
riba kwa ujumla ilikuwa asilimia 8.32, ikipungua 
kutoka asilimia 8.33 mwezi Januari 2026, huku 
riba za amana kwa wateja wakubwa zilipungua 
hadi asilimia 11.48 kutoka asilimia 11.74. Kufuatia 
mwenendo huu, wigo kati ya riba za mikopo na 
amana za mwaka mmoja ulipungua hadi asilimia 
5.59, kutoka asilimia 5.79 mwezi Januari 2026 
(Jedwali 2.3.1).

Jedwali 2.3.1: Riba za Amana na Mikopo 		
 	            inayotolewa na Benki za Biashara

Asilimia
Feb-25 Mac-25 Des-25 Jan-26 Feb-26

Riba za amana 2.98 2.86 3.02 2.94 2.98
Riba ya mikopo - jumla 15.14 15.50 15.24 15.10 15.11

Riba za mikopo (mwaka 1) 15.77 15.83 15.46 15.49 15.41
Riba za mikopo (wateja wakubwa) 13.42 12.94 12.38 12.25 12.19
Riba za amana -jumla 8.13 8.00 8.36 8.33 8.32
Riba za amana (miezi 12) 9.48 8.14 9.58 9.70 9.82
Riba za amana (wateja wakubwa) 11.40 10.35 11.66 11.74 11.48
Tofauti kati ya riba za mikopo na amana 6.29 7.69 5.88 5.79 5.59

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

2.4 Masoko ya Fedha
Soko la dhamana za Serikali

Dhamana za Serikali ziliendelea kuwa na mahitaji 
makubwa kuliko ilivyotarajiwa, huku hali ya 
utulivu wa uchumi ikiendelea kuvutia wawekezaji 
hususani katika hati fungani. Benki Kuu ilifanya 
minada miwili ya dhamana za Serikali za muda 
mfupi zenye thamani ya shilingi bilioni 440.9, 
ambazo zilitumika kugharamia matumizi ya 
Serikali na utekelezaji wa sera ya fedha. Minada 
ilipokea zabuni zenye thamani ya shilingi bilioni 
1,061.4, ambapo zabuni zenye thamani ya 
shilingi bilioni 431.1 zilikubaliwa (Kielelezo 
2.4.1).  Kufuatia mwenendo huu, wastani wa 

riba ya  jumla ya dhamana za Serikali ulipungua 
hadi kufikia asilimia 5.68 kutoka asilimia 5.89  
mwezi uliotangulia. Mwelekeo huu wa kupungua 
kwa riba unaashiria imani ya soko na uwepo wa 
ukwasi wa kutosha katika mfumo wa benki.

Kielelezo 2.4.1: Mwenendo wa Minada ya 		
	  	 Dhamana za Serikali
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Benki Kuu ilifanya minada ya hati fungani za 
serikali za miaka 15 na 25, zenye jumla ya 
thamani ya shilingi bilioni 399.5 kwa ajili ya 
kugharamia bajeti ya Serikali.  Minada hii ilipokea 
zabuni zenye thamani ya shilingi bilioni 2,778.1, 
ambapo zabuni zenye thamani ya shilingi bilioni 
520.2 zilikubaliwa. Wastani wa riba (weighted 
average yields) za hati fungani  za miaka 15 
na 25 zilipungua hadi asilimia 10.78 na asilimia 
11.99, mtawalia.

Soko la fedha baina ya mabenki

Soko la fedha baina ya mabenki (IBCM) 
liliendelea kuwezesha  ukwasi wa shilingi baina 
ya mabenki.  Katika mwezi Februari 2026, mauzo 
katika soko yalipungua hadi shilingi bilioni 2,796.5 
kutoka shilingi bilioni 2,868.9 mwezi uliotangulia 
(Kielelezo 2.4.2). Soko lilitawaliwa na mikopo ya 
siku saba,  ambayo ni asilimia 63.5 ya mikopo 
yote, ikionesha mabenki kupendelea mikopo ya 
siku saba badala ya ile ya siku moja (overnight).

Ikiakisi  uwepo wa ukwasi wa kutosha katika  
mfumo wa kibenki, riba ya jumla ilipungua hadi 
wastani wa asilimia 6.34 kutoka asilimia 6.40 
iliyorekodiwa mwezi  Januari 2026. Kupungua 
kwa kiwango cha riba cha soko la fedha kati ya 
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mabenki,  na utulivu wa viwango vya riba ya siku 
moja (overnight) na siku saba (7), kunaonesha 
ufanisi wa mwelekeo wa sasa wa sera ya fedha 
katika kudhibiti viwango vya riba vya soko kuwa  
karibu na CBR. 

Kielelezo 2.4.2: Mwenendo wa Soko la Fedha 		
		   Baina ya Mabenki
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

Soko la fedha za kigeni

Hali ya ukwasi wa fedha za kigeni katika uchumi 
uliendelea kuimarika katika kipindi  cha mapitio, 
ikichangiwa na ongezeko la mauzo ya nje ya 
mazao ya asili na madini. Kufuatia mwenendo 
huu, mauzo ya fedha za kigeni  katika soko la 
jumla la fedha za kigeni (IFEM) yaliongezeka hadi 
dola za Marekani milioni 184.9 ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 88.2 zilizouzwa  mwezi 
uliotangulia. Benki Kuu ilishiriki katika soko kwa 
kuuza jumla ya Dola milioni 128.8, ikilinganishwa 
na Dola milioni 58 mwezi uliopita (Kielelezo 
2.4.3). 

Thamani ya shilingi ya Tanzania ilikuwa na 
wastani wa TZS 2,570.24 kwa Dola moja ya 
Marekani, ikilinganishwa na TZS 2,492.05 kwa 
Dola moja ya Marekani mwezi kama huo mwaka 
2025. Hii ni sawa na kushuka kwa thamani ya 
shilingi kwa asilimia 3.14 kwa mwaka.

Kielelezo 2.4.3: Mwenendo wa Soko la Fedha za 	
		   Kigeni 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

2.5 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali
Makusanyo ya mapato ya ndani kwa mwezi 
Januari 2026 yaliendelea kuwa mazuri, yakifikia 
kiasi cha shilingi bilioni 3,340.2, yakizidi malengo 
kwa  asilimia 5.4. Mapato ya Serikali Kuu yalikuwa 
shilingi bilioni 3,156.4 na kiasi kilichobaki yalikuwa  
makusanyo kutoka Serikali za Mitaa.    

Mapato ya kodi yaliendelea kuwa ya kuridhisha, 
yakifikia shilingi bilioni 2,762.3, zaidi ya lengo 
la mwezi kwa asilimia 7.1. Matokeo hayo 
yaliendelea kuonesha mchango chanya wa 
usimamizi wa kodi na kuimarika kwa uzingatiaji 
wa ulipaji kodi. Kwa upande mwingine, mapato 
yasiyo ya kodi yalifikia shilingi bilioni 394.1, sawa 
na asilimia 87.9 ya lengo (Kielelezo 2.5.1). 

Kielelezo 2.5.1: Mapato ya Serikali Kuu Mwezi 
                           January

Shilingi bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali
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Serikali iliendelea kuwianisha matumizi yake 
na mapato. Jumla ya matumizi ya Serikali 
katika mwezi Januari 2026 yalifikia shilingi 
bilioni 3,751.7, ambapo shilingi bilioni 2,689.9 
zilitumika kwa matumizi ya kawaida, huku shilingi 
bilioni 1,061.8 zikielekezwa kwenye miradi ya 
maendeleo (Kielelezo 2.5.2).

Kielelezo 2.5.2: Matumizi ya Serikali Kuu Mwezi 	
		  Januari

                                                        Shilingi bilioni

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali 

2.6 Mwenendo wa Deni la Taifa
Hadi mwishoni mwa mwezi Februari 2026, deni la 
Taifa lilikuwa dola za Marekani milioni 51,112.8, 
likipungua kwa asilimia 0.2 ikilinganishwa na 
kiwango kilichorekodiwa mwishoni wa mwezi 
Januari 2026. Kati ya kiasi hiki, deni la nje lilikuwa 
asilimia 70.2 (Kiambatisho, Jedwali A10). 

Deni la Nje

Deni la nje (la umma na binafsi) lilipungua 
kwa asilimia 0.1 hadi dola za Marekani milioni 
35,859.1 mwishoni mwa mwezi Februari 2026. 
Kati ya kiasi hicho, asilimia 82.7 ilikuwa deni la 
nje la Serikali, na sehemu iliyobaki ilikuwa ni deni 
la nje la sekta binafsi (Jedwali 2.6.1).  

Mikopo ya nje iliyopokelewa katika mwezi 
Februari 2026 ilikuwa dola za Marekani milioni 
83.8, sehemu kubwa ikipokelewa na Serikali 
Kuu.  Kiasi cha dola za Marekani milioni 98.9 
kilitumika kulipia deni la nje, ambapo dola za 
Marekani milioni 35.4 zilitumika kufanya malipo 
ya mkopo mkuu. 

Mchanganuo wa deni la nje kwa aina ya 
wakopeshaji ulikuwa sawa na mwezi uliopita, 
ambapo mashirika ya fedha ya kimataifa 
yaliendelea kuwa wakopeshaji wakuu kwa 
asilimia 57.8, yakifuatiwa na wakopeshaji wa 
kibiashara (Jedwali 2.6.2). Mikopo ya urari wa 
malipo ya nje, na utekelezaji wa bajeti (BoP 
and budget support) iliongoza kwa matumizi 
ya mikopo yote iliyopokelewa,  ikifuatiwa na 
mikopo kwenda kwenye shughuli za usafirishaji 
na mawasiliano. Dola ya Marekani ikiendelea 
kuwa sarafu kuu ya deni la nje kwa asilimia 66, 
ikifuatiwa na sarafu ya Umoja wa Ulaya, Euro 
(Jedwali 2.6.3 na Jedwali 2.6.4).

Jedwali 2.6.1: Mchanganuo wa Deni la Nje    
                        Kwa Kundi la Wakopaji 
                                                 	 Dola za Marekani Milioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Serikali Kuu 26,394.4 80.5 29,687.2 82.7 29,640.4 82.7

Deni ambalo halijalipwa 26,317.1 80.3 29,606.9 82.5 29,560.2 82.4

Malimbikizo ya riba 77.3 0.2 80.3 0.2 80.2 0.2

Sekta binafsi 6,389.9 19.5 6,204.7 17.3 6,218.7 17.3

Deni ambalo halijalipwa 5,827.2 17.8 5,770.3 16.1 5,774.3 16.1

Malimbikizo ya riba 562.8 1.7 434.3 1.2 444.5 1.2

Mashirika ya umma 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Deni ambalo halijalipwa 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Malimbikizo ya riba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla ya deni la nje 32,788.0 100.0 35,891.9 100.0 35,859.1 100.0

Feb-25

Mkopaji

Jan-26r Feb-26p

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania      
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu 
              za awali; na TANESCO, ATCL, TRC, TPA, TFC na 
              DAWASA hazina deni la nje ambalo halijalipwa

Jedwali 2.6.2: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 	
	            Kundi la Wakopeshaji 

Dola za Marekani Milioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Mashirika ya fedha ya kimataifa 18,366.1 56.0 20,788.2 57.9 20,730.5 57.8

Deni ambalo halijalipwa 18,335.1 55.9 20,765.1 57.9 20,707.6 57.7

Malimbikizo ya riba 31.0 0.1 23.2 0.1 22.9 0.1

Nchi washirika wa maendeleo 1,349.5 4.1 1,591.6 4.4 1,581.3 4.4

Deni ambalo halijalipwa 1,272.2 3.9 1,511.3 4.2 1,501.1 4.2

Malimbikizo ya riba 77.3 0.2 80.3 0.2 80.2 0.2

Benki za kimataifa za biashara 11,918.0 36.3 12,786.3 35.6 12,818.5 35.7

Deni ambalo halijalipwa 11,557.7 35.2 12,427.9 34.6 12,452.9 34.7

Malimbikizo ya riba 360.3 1.1 358.4 1.0 365.6 1.0

Mikopo ya mauzo ya nje 1,154.5 3.5 725.7 2.0 728.8 2.0

Deni ambalo halijalipwa 983.0 3.0 672.9 1.9 672.9 1.9

Malimbikizo ya riba 171.5 0.5 52.8 0.1 55.9 0.2

Jumla ya deni la nje 32,788.0 100.0 35,891.9 100.0 35,859.1 100.0

Feb-25 Jan-26r Feb-26p

Mkopeshaji

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu 

za awali
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Jedwali 2.6.3: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 	
	            aina ya Matumizi, kwa Asilimia

Amount Share (%) Amount Share (%) Amount Share (%)
Urari wa malipo yote ya nje, na 
bajeti (BOP and budget support) 6,713.2 20.9 7,982.8 22.6 7,959.6 22.5

Usafirishaji na mawasiliano 6,813.0 21.2 7,711.8 21.8 7,738.7 21.9

Kilimo 1,552.5 4.8 1,871.1 5.3 1,878.0 5.3

Nishati na madini 4,213.9 13.1 4,248.3 12.0 4,242.2 12.0

Viwanda 1,145.1 3.6 1,320.2 3.7 1,321.0 3.7

Huduma za jamii na elimu 6,424.6 20.0 6,869.4 19.4 6,830.1 19.3

Fedha na bima 1,459.0 4.5 1,255.4 3.5 1,253.4 3.5

Utalii 511.9 1.6 635.9 1.8 634.5 1.8

Mali isiyohamishika na ujenzi 1,545.6 4.8 1,743.0 4.9 1,742.6 4.9

Mengineyo 1,769.3 5.5 1,739.3 4.9 1,734.3 4.9

Jumla 32,148.0 100.0 35,377.2 100.0 35,334.4 100.0

Shughuli ya uchumi

Jan-26rFeb-25 Feb-26p

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu za 	
             awali.

Jedwali 2.6.4: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 	
	             Aina ya Sarafu, kwa Asilimia 
Sarafu Feb-25 Jan-26r Feb-26p

Dola ya Marekani 67.6 65.9 66.0
Sarafu ya umoja wa  
Ulaya (Euro) 16.7 17.7 17.7

Yuan ya China 6.3 6.5 6.5

Sarafu nyinginezo 9.3 9.8 9.8

Jumla 100.0 100.0 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa; na p, takwimu 

za awali

Deni la Ndani

Mwisho wa Februari 2026, deni la ndani la 
Serikali lilifikia shilingi bilioni 38,781.7,  sawa 
na ongezeko la asilimia 0.5 (Kielelezo 2.6.1).  
Sehemu kubwa ya deni la ndani la Serikali ilibaki 
kuwa hati fungani, huku benki za biashara na 
mifuko ya hifadhi za jamii zikiendelea kuwa wadai 
wakuu kwa asilimia 54.9 ya deni lote (Jedwali 
2.6.5 na Jedwali 2.6.6).

Kielelezo 2.6.1: Deni la Ndani la Serikali Kuu
                                                       Shilingi Bilioni
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Chanzo: Wizara ya Fedha 

Jedwali 2.6.5: Deni la ndani la Serikali kuu     
                        kwa  Vyanzo vya Mikopo

                                         Shilingi Bilioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Dhamana za serikali 29,108.2 85.6 32,972.3 85.4 33,122.0 85.4

Dhamana za serikali za muda mfupi 1,847.4 5.4 1,821.4 4.7 1,653.0 4.3

Hisa za serikali 187.1 0.6 135.7 0.4 135.7 0.4

Dhamana za serikali za muda mrefu 27,073.7 79.6 31,015.1 80.4 31,333.2 80.8

Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0

Deni lisilo na dhamana 4,905.9 14.4 5,627.3 14.6 5,659.7 14.6

Madeni mengine* 18.4 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0

Bakaa hasi 4,887.5 14.4 5,627.2 14.6 5,659.6 14.6
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za 
ukwasi) 34,014.1 100.0 38,599.6 100.0 38,781.7 100.0

Nyenzo

Feb-25 Feb-26PJan-26

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali; na madeni  		
             mengineyanajumuisha mkopo wa biashara na marejesho 	
             ya kodi ya ushuru 

Jedwali 2.6.6: Deni la ndani la Serikali Kuu 
	            kwa Kundi la Wakopeshaji

                                                                  Shilingi Bilioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Benki za biashara 9,791.4 28.8 10,902.5 28.2 10,834.3 27.9

Benki Kuu ya Tanzania 6,847.5 20.1 7,436.0 19.3 7,468.4 19.3

Mifuko ya hifadhi ya jamii 9,097.2 26.7 10,389.5 26.9 10,463.9 27.0

Kampuni za bima 1,852.3 5.4 2,005.0 5.2 1,983.5 5.1

Mifuko maalumu ya Benki Kuu 552.7 1.6 737.8 1.9 757.8 2.0

Wengine 5,872.8 17.3 7,128.9 18.5 7,273.8 18.8
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za 
ukwasi) 34,014.1 100.0 38,599.6 100.0 38,781.7 100.0

Mkopeshaji

Feb-25 Feb-26PJan-26

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p, takwimu za awali; na “wengine” inajumuisha taasisi 	
             za umma, kampuni, watu binafsi, na  na wawekezaji 		
             wasio wakazi 

Katika mwezi Februari 2026, Serikali ilikopa kutoka 
soko la ndani kupitia utoaji wa dhamana za Serikali 
jumla ya shilingi bilioni 621.9 ambapo shilingi 
bilioni 450.5 ni hati fungani na shilingi bilioni 171.4 
ni dhamana za Serikali za muda mfupi (Kielelezo 
2.6.2). Serikali ilitumia jumla ya shilingi bilioni 
875.2 kulipia deni la ndani, ambapo shilingi bilioni 
472.2 zilitumika kulipa deni la msingi na shilingi 
bilioni 403 ni malipo ya riba.
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Kielelezo 2.6.2: Dhamana za Serikali Zilizotolewa 	
		   kwa Madhumuni ya Mfadhili wa 	
		   Bajeti
                                                  	 Shilingi Bilioni
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

2.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sekta ya nje imeendelea kuwa imara, ikionyesha 
kupungua kwa nakisi ya urari wa malipo na 
kufikia  dola za Marekani milioni 2,108.2, kwa 
mwezi Februari 2026, ikilinganishwa na  dola 
za Marekani milioni 2,156.3 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2025 (Jedwali 2.7.1). Kuimarika 
huku kulichangiwa na ongezeko la mauzo ya 
nje ya bidhaa na huduma, hususan mapato 
yatokanayo na huduma  za utalii na dhahabu. 

Mwezi Februari 2026, akiba ya fedha za kigeni 
iliongezeka na kufika dola za Marekani milioni 
6,243.6. Kiasi hiki kinatosha kugharamia uagizaji 
wa bidhaa na huduma kwa muda wa miezi 4.8 
(Kielelezo 2.7.1). Kiwango hiki kipo   juu ya lengo 
la kitaifa la miezi 4 na la vigezo vya mtangamano 
vya EAC  la miezi 4.5 lakini chini kidogo ya kigezo  
cha miezi 6 cha mtangamano wa  SADC. 

Jedwali 2.7.1: Urari wa Biashara ya Bidhaa, 		
	            Huduma na Uhamisho Mali

                                                     Dola za Marekani Milioni

Feb-25 Jan-26 Feb-26p 2024 2025 2026p

Urari wa bidhaa -228.5 -292.4 -287.1 -5,996.1 -4,782.3 -4,406.5 -7.9

Zilozouzwa nje* 710.0 1,083.6 965.2 7,794.3 9,451.6 10,872.9 15.0

Zilizonunuliwa nje 938.5 1,376.0 1,252.3 13,790.4 14,233.9 15,279.3 7.3

Urari wa huduma 370.35 305.3 323.6 4,010.2 4,066.3 4,165.5 2.4

Mapato 598.8 606.8 608.6 6,340.1 6,913.9 7,520.3 8.8

Malipo 228.4 301.5 285.0 2,329.9 2,847.6 3,354.9 17.8

Urari wa bidhaa na huduma 141.9 12.9 36.5 -1,985.9 -716.0 -241.0 -66.3

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 1,308.8 1,690.4 1,573.8 14,134.4 16,365.5 18,393.2 12.4

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 1,167.0 1,677.5 1,537.3 16,120.3 17,081.5 18,634.2 9.1

Urari wa malipo wa vitega uchumi -162.9 -199.7 -218.7 -1,531.6 -1,971.8 -2,133.0 8.2

Yaliyoingia 15.3 19.9 20.0 329.0 313.8 290.2 -7.5

Yaliyotoka 178.2 219.7 238.7 1,860.6 2,285.6 2,423.2 6.0

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 16.9 27.7 27.7 699.6 531.5 265.8 -50.0

Iliyoingia 70.0 86.9 86.9 1,333.1 1,120.3 906.5 -19.1

ambapo Serikali 0.0 12.9 12.9 141.8 127.3 32.9 -74.1

Iliyotoka 53.2 59.2 59.2 633.5 588.8 640.7 8.8
Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali -4.2 -159.1 -154.4 -2,818.0 -2,156.3 -2,108.2 -2.2

Mwaka ulioishia Februari Mabadiliko 
ya asilimia

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali
              *Zinajumuisha marekebisho ya mauzo nje ya nchi 		
              ambayo hayajarekodiwa kikamilifu

Kielelezo 2.7.1 Akiba ya Fedha za Kigeni
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mauzo ya nje 

Mauzo ya nje ya bidhaa na huduma yaliongezeka 
kwa asilimia 12.4 hadi dola za Marekani milioni 
18,393.2 katika mwaka ulioisha Februari 2026, 
kutoka dola za Marekani milioni 16,365.5 katika 
kipindi kama hicho cha 2025. Ongezeko hili 
lilitokana zaidi na kuongezeka kwa mapato  ya  
huduma za utalii, ikiashiria urari mzuri wa huduma 
pamoja na  mauzo ya bidhaa hasa dhahabu. 

Mauzo ya bidhaa yaliongezeka kwa asilimia 15 
hadi dola za Marekani milioni 10,872.9 katika 
mwaka ulioisha Februari 2026, kutoka dola za 
Marekani milioni 9,451.6 kipindi kama hicho 
mwaka 2025. Ongezeko hili lilichangiwa zaidi 
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na mauzo ya dhahabu, ikichangia asilimia 
45.7 ya mauzo yote ya bidhaa,  sambamba na 
bidhaa zilizochakatwa na tumbaku (Kielelezo 
2.7.2). Mauzo ya dhahabu yaliongezeka kwa 
asilimia 35.8 kufikia dola za Marekani milioni 
4,968.4 kutoka dola za Marekani milioni 3,658.9, 
ikichangiwa na kuimarika kwa bei katika soko la 
dunia. Vilevile, mauzo ya bidhaa za viwandani 
yalirekodi ukuaji mzuri wa asilimia 26.1 hadi 
dola za Marekani milioni 1,705.1 kutoka dola 
za Marekani milioni 1,351.8. Hali hii  inaashiria 
mabadiliko chanya katika uongezaji thamani na  
kupunguza utegemezi wa mauzo ya malighafi.

Mauzo ya nje ya bidhaa asilia yaliongezeka 
kwa asilimia 14.5 kufikia dola za Marekani 
milioni 1,699.6 mwaka ulioisha Februari 2026,  
ikichangiwa zaidi na mauzo ya tumbaku na 
kahawa na pamba, na kuimarika kwa bei 
katika  soko la dunia.  Kwa ulinganifu wa mwezi 
kwa mwezi, mauzo ya bidhaa yalifikia dola za 
Marekani milioni 965.2 mwezi Februari 2026, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 710 
mwezi kama huo 2025.

Kielelezo 2.7.2: Mauzo ya Nje ya Bidhaa na 		
		   Huduma		

   		                               Dola za Marekani Milioni
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Utalii

Dhahabu

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki 	
              Kuu ya Tanzania
Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali

Katika kipindi cha mwaka ulioishia Februari 2026, 
mapato ya huduma yaliongezeka kwa asilimia 
8.8 na kufikia dola za Marekani milioni 7,520.3, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
6,913.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na mapato ya 
utalii kwa asilimia 4.2, kufikia 2,255,006 (Kielelezo 
2.7.3). Vilevile, mapato ya usafirishaji, hususan 
usafirishaji wa mizigo, yaliongezeka na kufikia 
dola za Marekani milioni 2,726 ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 2,385.4 kipindi kama 
hicho mwaka uliopita. Kwa ulinganifu wa mwezi 
kwa mwezi, mapato ya huduma yalikuwa dola za 
Marekani milioni 608.6 ikilinganishwa na dola za 
Marekani milioni 598.8 mwezi Februari 2025.

Kielelezo 2.7.3:  Mapato ya Huduma kwa Sekta
                                                          Dola za Marekani Milioni  
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Chanzo: Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali
         Huduma nyinginezo zinajumuisha ujenzi, bima, huduma 	
         za fedha, mawasiliano ya simu, komputa na taarifa, ada za	
      matumizi ya mali miliki ya kiakili, huduma za serikali, huduma 	
        binafsi, na huduma nyingine za kibiashara.

Uagizaji wa bidhaa na huduma 

Kwa mwaka ulioishia Februari 2026, uagizaji 
wa bidhaa na huduma uliongezeka hadi dola 
za Marekani milioni 18,634.2, kutoka dola za 
Marekani milioni 17,081.5 kipindi kama hicho 
mwaka 2025. Ongezeko hili kwa kiasi kikubwa  
lilichangiwa na uhitaji mkubwa wa bidhaa za 
uzalishaji ikihusisha bidhaa za viwandani, 
vifaa; vyombo vya usafiri, mitambo na huduma 
za usafirishaji mizigo (Kielelezo 2.7.4). Aidha, 
uagizaji wa mafuta, ambao unachangia asilimia 
13.8 ya jumla ya gharama yote ya uagizaji 
bidhaa, ulipungua kwa asilimia 16.6 kufikia 



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Machi 2026

14

dola za Marekani milioni 2,110.2 kutoka dola za 
Marekani milioni 2,529.7 mwaka uliopita. Hali hii 
ilichangiwa zaidi na kushuka kwa bei ya mafuta 
ghafi katika soko la dunia. Kwa ulinganifu wa 
mwezi kwa mwezi, uagizaji wa bidhaa ulifikia dola 
za Marekani milioni 1,252.3 mwezi Februari 2026, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 938.5 
kwa mwezi kama huo mwaka 2025.

Kielelezo 2.7.4: Ulinganifu wa Uagizaji wa Bidhaa 	
		   na Huduma 
                                               Dola za Marekani Milioni
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1,266.7 

1,080.8 

2,529.7 

4,751.8 

429.4 

429.4 

607.2 

739.2 

1,124.6 

1,242.3 

1,382.3 

1,317.9 

2,110.2 

5,537.6 

Ngano

Magari ya Binafsi

Mashine na vifaa vya umeme

Utalii

Vifaa

Mashine na mitambo

Gharama za usafirishaji

Vifaa vya usafiri wa viwandani

Bidhaa za petroli zilizochujwa

Malighafi za Viwanda

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa   Benki 	
              Kuu ya Tanzania
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali.

Malipo ya huduma yalifikia dola za Marekani 
milioni 3,354.9 katika mwaka ulioishia Februari 
2026, ikiwa ni zaidi ya dola za Marekani milioni 
2,847.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na malipo ya 
huduma za usafirishaji mizigo, sambamba na 
kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje (Kielelezo 2.7.5).   Kwa ulinganifu wa 
Mwezi kwa mwezi, malipo ya huduma yalikuwa  
dola za Marekani milioni 285 mwezi Februari 2026, 
yakiongezeka kutoka dola za Marekani milioni 
228.4 mwezi kama huo 2025.

Kielelezo 2.7.5: Malipo ya Huduma
                                            Dola za Marekani Milioni
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Utalii Usafirishaji Huduma nyinginezo

Mwaka ulioishia Februari 

2024 2025 2026p

Chanzo:Ukokotoaji wa Benki kuu ya Tanzania
Tanbihi:Huduma nyingine zinajumuisha ujenzi, bima, huduma 	
            za kifedha, mawasiliano ya simu, kompyuta na 	               	
            taarifa, ada za matumizi ya mali miliki ya kiakili,huduma  	
            za kiserikali,huduma binafsi, na huduma nyingine za 		
            kibiashara.

Nakisi ya urari ya malipo iliongezeka hadi kufikia 
dola za Marekani milioni 2,133 ikilinganishwa na  
dola za Marekani milioni 1,971.8 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2025, ikichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na kuongezeka kwa malipo yatokanayo 
na umiliki wa mitaji na riba za mikopo kutoka nje. 
Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, nakisi ilikuwa 
dola za Marekani milioni 218.7, ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 162.9 mwezi Februari 
2025.

Ziada ya urari wa uhamisho wa mali wa kawaida 
ilipungua hadi dola za Marekani milioni 265.8 
mwaka ulioishia Februari 2026, ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 531.5 zilizorekodiwa  
kipindi kama hicho mwaka 2025, hali iliyoakisi   
kupungua kwa uhamisho wa mapato binafsi. 
Hata hivyo, kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, 
ziada iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 
22.7 kutoka dola za Marekani milioni 16.9 mwezi 
Februari 2025.
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3.0	 Mwenendo wa Uchumi 
wa Zanzibar 

3.1	 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa mdogo wa 
asilimia 4.8, sawa na kiwango kilichorekodiwa 
mwezi kama huo 2025 (Jedwali 3.1.1 na Kielelezo 
3.1.1). Matokeo haya, kwa kiasi kikubwa 
yalitokana na kupungua kwa mfumuko wa bei 
wa bidhaa zisizo za chakula uliofikia asilimia 1.4 
kutoka asilimia 4.1 kipindi kama hicho mwaka 
2025. Kupungua kwa mfumuko wa bei katika kundi 
la bidhaa zisizo za chakula, kwa kiasi kikubwa, 
kulitokana na kupungua kwa kasi ya ongezeko 
la bei katika kundi la makazi, maji, umeme, gesi 
na nishati nyingine. Kwa ulinganifu wa mwezi kwa 
mwezi, mfumuko wa bei ulipungua hadi kufikia 
asilimia 0.5 kutoka asilimia 2.3 iliyorekodiwa 
mwezi Januari 2026. 

Kielelezo 3.1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 
Asilimia 

Mabadiliko kila Mwezi
Kundi Uzito Feb-25 Jan-26 Feb-26 Feb-25 Jan-26 Feb-26
Vyakula na Vinywaji Visivyo na Kileo 41.9 -0.1 4.7 0.0 6.4 9.1 9.2
Vinywaji vyenye Vileo, Tumbaku na 
Madawa ya binadamu 0.2 3.4 0.0 0.0 1.0 6.6 3.1
Mavazi na Viatu 6.3 0.1 0.5 0.3 2.8 3.0 3.1
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 
Nishati Nyingine 25.8 -0.2 -0.5 2.0 5.2 -2.3 -0.2
Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Matengenezo ya Kawaida ya 
Nyumba

4.8 0.4 1.8 0.2 3.6 3.0 2.8

Afya 1.3 0.0 0.0 0.0 -2.0 1.4 1.4
Uchukuzi 9.1 0.2 0.7 0.4 1.4 2.0 2.2
Taarifa na mawasiliano 4.2 0.0 -0.3 0.0 3.3 -0.1 -0.1
Burudani, Michezo na Utamaduni 1.1 0.0 -0.1 0.0 3.4 4.1 4.1
Elimu 1.6 0.0 1.1 0.0 2.6 1.9 1.9
Huduma za Migahawa na Malazi 1.4 0.0 5.4 0.0 0.6 7.1 7.1
Bima na Huduma za Fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Huduma binafsi, Ulinzi wa Kijamii na 
Bidhaa na Huduma Mbalimbali 1.7 0.3 0.1 0.6 3.5 1.8 2.2
Mfumuko wa bei wa jumla 100.0 0.0 2.3 0.5 4.8 4.3 4.8
Mfumuko wa bei wa bidhaa za 
chakula 40.5 -0.1 4.8 0.0 5.8 9.2 9.3
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 
chakula 59.5 0.0 0.3 0.9 4.1 0.4 1.4

Mabadiliko kila Mwaka

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

Jedwali 3.1.1: Mfumuko wa bei wa mwaka
	 Kizio: Julai 2022 =100 
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Mfumuko wa bei wa jumla Mfumuko wa bei wa bidhaa za chakula

Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

3.2 Bajeti ya Serikali  
Mwezi Februari 2026, mapato ya ndani na misaada 
yalifikia shilingi bilioni 185.2, sawa na asilimia 95.6 
ya lengo la mwezi. Kati ya kiasi hiki, mapato ya 
ndani yalifikia shilingi bilioni 174.3, yakizidi lengo 
kwa asilimia 4.4. Makusanyo ya mapato ya kodi 
yaliendelea kuwa chanzo kikuu cha mapato ya 
ndani, yakichangia takribani asilimia 92 ya mapato 
yote, huku aina zote za kodi zikifanya vizuri na 
kuzidi malengo yakichangiwa na maboresho 
ya usimamizi wa kodi na walipa kodi kufanya 
malipo kwa wakati. Mapato yasiyo ya kodi yalifikia 
shilingi bilioni 14.4, sawa na asilimia 90 ya lengo 
(Kielelezo 3.2.1).

Kielelezo 3.2.1: Mapato ya Serikali  
Shilingi Bilioni 
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wa bidhaa (wa
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Kodi ya
mapato

Kodi
nyinginezo

Mapato yasiyo
ya kodi

Misaada

Mapato halisi 2025 Makadirio 2026 Mapato halisi 2026

Chanzo: Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Kodi nyingine zinahusisha tozo za hoteli, tozo za 

wasindikiza wageni, stampu za tozo, tozo za huduma 
za viwanja vya ndege na bandari, tozo za maendeleo ya 
barabara na petroli 
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Kwa mwezi Februari 2026, matumizi ya Serikali 
yalifikia shilingi bilioni 407.7, ambapo  kati ya 
hayo asilimia 61.5 yalikua ni kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo na bakaa ni kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida. Asilimia 88.3 ya matumizi katika miradi 
ya  maendeleo yalitokana na vyanzo vya ndani na 
nakisi ya shilingi bilioni 222.5 ilifidiwa na mikopo 
(Kielelezo 3.2.2).

Kielelezo 3.2.2: Matumizi ya Serikali  
                                                          Shilingi Bilioni 
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Chanzo:Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Matumizi mengine yanahusisha uhamisho wa fedha,  	
             malipo ya riba ya deni la ndani, huduma za mfuko mkuu 	
             wa serikali na tozo zingine. 

3.3 Mwenendo wa Sekta ya Nje 
Urari wa malipo ya kawaida uliongezeka kwa 
asilimia 29.2 hadi kufikia dola za Marekani milioni 
912.1 ukilinganisha na kiasi kilichorekodiwa 
mwezi kama huo mwaka ulioshia 2025. Matokeo 
haya yalichangiwa zaidi na mapato ya huduma, 
hususan kutoka kwenye shughuli zinazohusiana 
na utalii (Jedwali 3.3.1).

Jedwali 3.3.1: Urari wa Malipo   
Dola za Marekani Milioni  

Feb-25 Jan-26 Feb-26p 2025 2026p

Urari wa bidhaa (Halisi) -39.1 -76.9 -57.5 -472.9 -548.5 16.0

Zilizouzwa nje 1.3 7.2 7.1 34.2 82.2 ---

zilizonunuliwa kutoka nje 40.4 84.0 64.6 507.1 630.7 24.4

Urari wa huduma (halisi) 129.5 131.9 134.0 1,161.6 1,429.5 23.1

Mapato 137.4 166.4 144.2 1,260.1 1,542.7 22.4

Malipo 7.9 34.4 10.2 98.5 113.2 14.9

Urari wa bidhaa na huduma 
(halisi) 90.3 55.1 76.5 688.7 881.1 27.9

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 138.7 173.6 151.3 1,294.4 1,625.0 25.5
Bidhaa na huduma zilizonunuliwa 
kutoka nje 48.4 118.5 74.8 605.7 743.9 22.8

Urari wa mapato ya msingi (halisi) 0.7 0.4 1.4 15.3 27.7 81.3

Yaliyoingia 1.0 0.5 1.6 22.1 36.3 64.0

Yaliyotoka 0.3 0.1 0.3 6.9 8.6 25.4

Urari wa uhamishaji Mali (halisi) 0.1 0.2 0.3 1.9 3.4 75.3

Iliyoingia 0.2 0.4 0.4 3.7 5.8 59.1

Iliyotoka 0.1 0.2 0.1 1.7 2.5 41.5
Urari wa Bidhaa,huduma na 
uhamishaji mali 91.1 55.7 78.1 705.9 912.1 29.2

Ongezeko/
Upungufu 
(Asilimia)Maelezo

Mwaka unaoishia Februari 

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, benki na uchambuzi wa 	
              Benki Kuu ya Tanzania.        
Tanbihi: p inaashiria Takwimu za awali; fob, ‘freight on board’. 

Mauzo ya nje 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi 
yaliongezeka kwa asilimia 25.5 hadi kufikia dola 
za Marekani milioni 1,625 ikilinganishwa na kiasi 
kilichorekodiwa katika mwaka ulioishia Februari  
2025 (Jedwali 3.3.1). Mapato ya huduma 
yaliendelea kuwa na mchango mkubwa katika 
mauzo ya nje ya bidhaa na huduma kwa asilimia 
94.9.

Aidha, mauzo ya bidhaa nje ya nchi yaliongezeka 
zaidi ya mara mbili, yakichangiwa na ongezeko la 
mauzo ya mazao asilia, hususan karafuu, kufuatia 
msimu mzuri wa mavuno katika kipindi cha mwaka 
unaoishia February 2026 (Jedwali 3.3.2). Kwa 
ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, mauzo bidhaa na 
huduma nje ya nchi yaliongezeka na kufikia dola 
za Marekani milioni 151.3 kwa mwezi Februari, 
2026 kutoka dola za Marekani milioni 138.7 mwezi 
kama huo mwaka 2025.
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Jedwali 3.3.2: Uuzaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Feb-25 Jan-26 Feb-26p 2025 2026p

Mauzo ya nje ya bidhaa za asili

Karafuu

Thamani  000' ya USD  185.1 2,588.1 4,806.2 4,825.5 33,867.6 ---

Kiasi  000' kwa Tani 0.0 0.4 0.7 1.2 5.5 ---

Bei kwa Unit USD/Tani 5,858.0 6,901.5 6,859.9 3,978.8 6,156.7 54.7
Mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za asili
Mwani

Thamani  000' ya USD  399.8 11.5 52.6 3,939.2 5,259.5 33.5

Kiasi  000' kwa Tani 0.6 0.0 0.1 6.9 9.3 35.2

Bei kwa Unit USD/Tani 643.1 408.2 560.3 570.3 563.2 -1.3

Bidhaa za Viwandani  000' ya USD  511.3 867.4 841.6 13,082.5 22,489.8 71.9

Bidhaa za samaki  000' ya USD  4.9 104.3 65.3 1,858.3 2,246.5 20.9
 Mauzo ya nje ya nchini kwa 
bidhaa nyingine  000' ya USD  203.5 3,607.1 1,325.9 10,536.6 18,379.2 74.4

Jumla Ndogo  000' ya USD  1,119.5 4,590.2 2,285.3 29,416.6 48,374.9 64.4

Jumla Kuu  USD ('000') 1,304.6 7,178.3 7,091.5 34,242.1 82,242.5 ---

Maelezo Uniti
Mwaka unaoishia Februari

Ongezeko/U
pungufu 

(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 	
              Kuu ya Tanzania. 

Uagizaji wa bidhaa na huduma

Kwa mwaka ulioishia Februari 2026, uagizaji wa 
bidhaa na huduma uliongezeka kwa asilimia 22.8 
hadi dola za Marekani milioni 743.9, ikilinganishwa 
na kiasi kilichorekodiwa kipindi kama hicho mwaka 
2025 (Jedwali 3.3.1). Matokeo haya yalichangiwa 
zaidi na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa 
za mitaji, na bidhaa za matumizi ya mwisho.
Kwa kiasi kikubwa uagizaji wa bidhaa za mitaji 
ulichangiwa na ongezeko la uagizaji wa mitambo 
ya usafirishaji, wakati ongezeko la uagizaji wa 
bidhaa za matumizi  ya mwisho ulichangiwa na 
kuongezeka kwa uagizaji wa vifaa vya usafiri 
visivyo vya viwandani pamoja na bidhaa nyingine 
za matumizi, ikiwemo viatu (Jedwali 3.3.3). 
Kwa ulinganifu wa mwezi, uagizaji wa bidhaa 
na huduma uliongezeka hadi Dola za Marekani 
milioni 64.6 mwezi Februari 2026, kutoka Dola 
za Marekani milioni 40.4 zilizorekodiwa mwezi 
Februari 2025.

Jedwali 3.3.3: Uagizaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Feb-25 Jan-26 Feb-26p 2025 2026p

Bidhaa za Mtaji 2.7 39.0 19.5 60.4 133.1 ---
Mitambo na vifaa vya kimitambo 0.7 7.9 5.3 21.8 43.2 98.6
Vifaa vya usafirishaji Kiwandani 0.8 21.7 8.0 20.6 43.0 ---
Mashine na Vifaa vya Umeme 0.6 7.9 5.1 12.8 34.2 ---
Bidhaa nyingine za mtaji 0.6 1.6 1.2 5.3 12.6 ---
Bidhaa za uzalishaji wa kati 32.8 37.0 35.7 379.1 403.8 6.5
Vifaa vya viwandani 6.7 21.6 16.7 110.0 175.1 59.2
Ambazo ni chuma na bidhaa zinazotokana navyo 1.1 4.2 3.1 20.5 34.4 67.6
Plastiki na bidhaa zake 0.3 1.1 1.6 6.6 14.0 ---
Mbolea 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -28.9
Nishati na mafuta 16.8 11.5 10.7 159.7 114.2 -28.5
ambazo ni bidhaa safi za mafuta 16.8 11.5 10.7 158.1 114.2 -27.8
Vifaa 0.8 1.7 3.1 15.6 28.5 82.2
Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya Viwandani 7.8 1.4 4.1 74.5 69.9 -6.3
ambazo ni nafaka ya ngano 3.2 0.0 1.8 24.6 22.2 -9.5
Mafuta ya kula 4.3 0.5 1.5 30.0 31.6 5.2
Sukari kwa Matumizi ya Viwandani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 43.5
Magari ya matumizi ya nyumbani 0.7 0.7 1.1 19.2 16.1 -16.1
Bidhaa za Matumizi ya Mwisho 5.0 8.1 9.4 67.6 93.8 38.7
   Chakula na vinywaji vinavyotumika hasa kwa matumizi ya nyumbani 1.2 1.8 1.8 17.3 17.9 3.2
Vifaa vya Usafirishaji Visivyo vya Viwandani 0.2 0.2 0.2 2.1 2.9 38.8
ambazo ni pikipiki na baiskeli zilizowekwa na mota ndogo ya ziada 0.1 0.0 0.1 0.8 1.1 29.3
Bidhaa nyingine za matumizi ya mwisho 3.6 4.2 6.7 48.2 70.6 46.6
ambazo ni bidhaa za dawa 0.3 0.0 0.1 3.3 2.4 -27.2
Dawa za kuua wadudu na bidhaa zinazofanana 0.0 0.1 0.1 0.4 0.6 45.7
Sabuni na dawa za kusafisha 0.3 0.5 0.7 4.2 6.3 51.7
Vitambaa na Mavazi 0.3 0.5 0.6 5.5 6.7 20.5
Viatu na bidhaa nyingine 0.3 0.4 0.3 2.6 3.7 42.1
Karatasi na bidhaa zake 0.1 0.1 0.1 2.1 1.6 -22.2
Jumla (f.o.b) 40.4 84.0 64.6 507.1 630.7 24.4

Maelezo
Mwaka unaoishia Februari 

Ongezeko/
Upungufu 
(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania. 

Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi 	
             asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo 
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VIAMBATISHO
Jedwali A1: Viashiria vya Kiuchumi

Chanzo:Wizara ya Fedha; Benki Kuu ya Tanzania; na Mamlaka ya Mapato Tanzania
Tanbihi:1Imetolewa kwa kuzingatia Pato la Tifa kwa bei za miaka husika; 2 inajumuisha misaada, matumizi yaliyochelewa (expenditure float)
              n.a-haipatikani, p- ni takwimu za muda.

2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024r 2025p

Ukuaji wa Pato la Taifa na Mfumuko wa bei

1. 1Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Bei za Miaka Husika Asilimia 4.4 8.5 8.1 7.4 9.4 10.5 10.2 na

1.2 Ukuaji halisi wa Pato ta Taifa Asilimia 7.0 6.9 4.8 4.7 5.1 5.5 6.0

1.3 Wastani   Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika '000' sh 2,356.5 2,479.3 2,597.7 2,705.4 2,854.1 3,058.8 3,234.9 na

1.4 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika Dola ya Marekani 1,041.0 1,083.5 1,126.7 1,171.6 1,233.1 1,263.1 1,239.2 na
1.5 Kasi ya Upandaji wa Bei Asilimia 3.5 3.4 3.3 3.7 4.3 3.8 3.1 3.3

1.6 Uwiano wa  Akiba kwa Pato halisi la Taifa Asilimia 18.7 18.6 16.5 17.3 19.7 21.2 25.8 na

Takwimu za Kifedha na Riba

2.1 Ukuaji wa  Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) Asilimia 4.5 9.6 5.7 15.5 11.6 14.1 11.1 24.7

2.2.Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) Asilimia 3.8 11.8 8.2 17.6 12.1 11.9 9.2 28.5

2.3 Ukuaji va Ujazi  wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) Asilimia 5.1 13.7 7.5 23.1 7.5 8.7 11.2 30.2

2.4 Ukuaji Fedha ya msingi (M0) Asilimia 0.6 6.8 -4.0 17.3 15.8 3.7 19.1 20.7

2.5 Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi Asilimia 4.9 11.1 3.1 10.0 22.5 17.3 12.4 23.6

2.6 Uwiano wa Mikopo kwa Sekta Binafsi kwa pato la taifa1 Asilimia 14.3 14.6 14.0 14.3 16.0 17.0 17.4 21.6

2.7 Uwiano wa Mikopo kwa sekta binafSikwa mikopo yote Asilimia 79.8 83.5 77.7 74.4 72.9 73.9 75.9 77.9

2.8 Riba za Amana za miezi 12 Asilimia 8.8 8.8 8.3 8.3 8.5 8.7 9.2 9.6

2.9 Riba za dhamana za serkali kwa ujumla Asilimia 6.4 7.7 4.4 4.8 4.7 7.3 10.7 8.7

2.10 Riba ya mikopo ya muda mrefu hadi miaka mitano (3-5 years) Asilimia 17.4 16.6 16.2 16.0 15.7 15.6 15.3 14.4

Mizania ya Malipo na Nchi za Nje

3.1 Bidhaa Ziizouzwa Nje Dola ya Marekani 4,292.7 5,377.6 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,293.6

3.2.Bidhaa Zilazoagizwa  kutoka Nje ya Nchi Dola ya Marekani -8,519.7 -8,615.2 -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7

3.3.Urari wa Biashara Dola ya Marekani -4,227.0 -3,237.5 -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,494.2

3.4.Urari wa Malipo ya Kawaida Dola ya Marekani -2,308.7 -1,340.2 -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,015.2

3.5 Urari wa malipo yote Dola ya Marekani -784.0 587.0 -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9

3.6 Akiba ya Fedha za Kigeni Dola ya Marekani 5,044.6 5,567.6 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,450.1 5,546.9 6,329.0

3.7 Akiba ya fedha za kigeni (miezi) Miezi 4.9 6.4 5.6 6.6 4.7 4.5 4.5 4.9

3. 8 Kiwango cha kubadili fedha:

        Wastani wa mwaka Thamani ya Tsh/Dola 2,263.8 2,288.2 2,294.1 2,297.8 2,303.1 2,382.1 2,597.4 2,537.6

        Mwisho wa kipindi Thamani ya Tsh/Dola 2,281.2 2,287.9 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,501.4 2,374.7 2,450.2

2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

Mwenendo wa Mapato na Matumizi

4.1 Uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa1 Asilimia 14.8 14.3 15.0 13.7 14.9 15.0 14.7 15.6

4.2 Uwiano wa misaada kwa  Pato la  Taifa1 Asilimia 0.8 0.4 0.7 0.5 0.4 0.3 0.3 0.4

4.3 Uwiano wa Matumiazi ya kawaida kwa Pato la Taifa1 Asilimia 10.2 10.7 10.1 9.9 9.8 11.0 10.8 11.9

4.4 Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato la Taifa1 Asilimia 6.6 6.5 7.1 7.8 9.2 7.4 7.2 6.9

4.5 Uwiano wa nakisi isiyo jumuisha misaada kwa Pato la Taifa1 Asilimia -2.1 -2.9 -2.2 -4.0 -4.1 -3.4 -3.3 -3.2

4.6 Uwiano wa nakisi ya Jumla kwa Pato la Taita1,2 Asilimia -1.9 -3.3 -1.9 -4.0 -3.6 -3.1 -3.1 -3.0

Deni la nje Dola Milion 20,503.0 21,920.9 22,952.7 25,519.3 27,832.5 30,252.7 31,950.9 34,765.3

5.1 Mikopo ilyopokelewa Dola Milion 18,765.1 20,029.3 20,958.4 23,250.9 25,392.8 27,889.3 30,416.1 34,053.0

5.2 Riba ambayo haijaipwa Dola Milion 1,737.9 1,891.7 1,994.3 2,268.4 2,439.7 2,363.4 1,534.8 712.3
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Jedwali A2: Mwenendo wa Mapato na Matumizi ya Serikali – Tanzania Bara
 Shilingi Milioni

Chanzo: Wizara ya Fedha
Tanbihi: 1 Haijajumuisha marejesho ya mitaji ya mikopo na matumizi yaliyochelewa (expenditure float);  
             2 Thamani chanya ina maana ya ufadhili, na thamani hasi ina maana ya malipo au ongezeko la amana

Bajeti ya

2025/26 Makadirio Halisi Makadirio Halisi

Mapato ya ndani (yakijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa) 40,466,131.4 23,345,122.2 24,596,333.6 3,162,653.5 3,340,167.7

Mapato ya Serikali Kuu 36,857,734.1 22,359,841.0 23,638,533.2 3,027,257.4 3,156,379.5

Mapato yatokanayo na kodi 32,175,999.8 18,518,247.6 20,302,607.8 2,578,948.3 2,762,327.7

Ushuru wa forodha 11,562,965.6 6,884,674.7 7,171,741.4 977,157.7 1,072,954.4

Kodi ya bidhaa na huduma 7,016,470.7 3,865,962.1 3,774,106.4 661,392.9 622,567.5

Kodi ya mapato 11,367,876.5 6,378,691.1 8,004,044.8 747,084.4 850,786.8

Kodi nyingine 4,887,699.8 1,388,919.7 1,352,715.2 193,313.3 216,019.1

Mapato yasiyotokana na kodi 4,681,734.3 3,841,593.4 3,335,925.5 448,309.1 394,051.7

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 1,680,506.8 985,281.2 957,800.3 135,396.1 183,788.2

Jumla ya matumizi1 48,774,989.1 28,804,343.8 27,511,382.5 3,899,353.7 3,751,653.6

Matumizi ya kawaida 31,281,255.8 17,885,204.2 17,953,475.1 2,581,881.2 2,689,906.4

Mishahara 10,917,466.8 7,577,399.1 7,590,500.0 1,097,119.6 1,097,482.6

Malipo ya riba za mikopo 6,493,715.4 3,715,739.7 3,174,913.3 608,223.2 492,561.8

Ya ndani 3,697,288.1 2,153,284.2 2,149,740.4 373,801.0 385,988.9

Ya nje 2,796,427.3 1,562,455.6 1,025,172.9 234,422.2 106,572.9

Matumizi mengine ya kawaida 7,088,606.6 6,592,065.4 7,188,061.7 876,538.4 1,099,862.1

Matumizi ya maendeleo 17,493,733.4 10,919,139.6 9,557,907.4 1,317,472.5 1,061,747.2

Fedha za ndani 12,117,828.4 7,844,860.5 7,650,983.1 700,906.2 801,036.3

Fedha za nje 5,375,904.9 3,074,279.1 1,906,924.3 616,566.3 260,710.9

Nakisi ya bajeti bila ya misaada -8,308,857.7 -5,459,221.6 -2,915,048.9 -736,700.2 -411,485.9

Misaada 1,069,884.4 567,175.2 511,135.6 76,793.1 3,548.0

Ya bajeti 113,796.3 0.0 0.0 0.0 0.0

Ya miradi 846,976.2 458,063.3 461,560.1 67,084.1 3,548.0

Ya kisekta 109,111.9 109,111.9 49,575.6 9,709.0 0.0

Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada -6,401,157.9 -4,892,046.4 -2,403,913.2 -659,907.1 -407,938.0

Marekebisho (Adjustments to cash and other items (net)) 0.0 16,216.8 -1,138,540.5 0.0 300,755.4

Balansi ya jumla -7,238,973.3 -4,875,829.7 -3,542,453.7 -659,907.1 -107,182.6

Ugharamiaji wa nakisi ya bajeti 7,238,973.3 4,875,829.7 3,542,453.7 659,907.1 107,182.6

Ufadhili kutoka nje halisi 4,286,343.5 2,124,253.7 1,697,336.9 210,803.5 18,037.3

Mikopo 5,966,414.1 4,437,367.8 3,496,816.0 549,759.5 257,163.0

Mikopo ya bajeti 1,627,221.4 149,604.7 1,143,646.0 0.0 0.0

Mikopo ya miradi 4,339,192.6 4,287,763.1 2,353,170.0 549,759.5 257,163.0

ambayo: Mikopo ya masharti ya kibiashara 2,629,011.8 1,808,963.1 977,611.4 9,986.3 0.0

Mikopo ya kisekta 80,624.2 28,303.9 20,230.0 0.0 0.0

Marejesho ya mitaji ya mikopo ya nje -4,389,706.5 -2,341,418.0 -1,819,709.1 -338,956.0 -239,125.7

Ufadhili wa ndani halisi2 2,952,629.8 2,751,575.9 1,845,116.8 449,103.6 89,145.3

Mikopo kutoka benki na vyanzo vingine 2,952,629.8 2,751,575.9 1,845,116.8 449,103.6 89,145.3

Mikopo ya benki 2,466,103.9 2,298,179.1 238,952.0 375,101.6 73,887.5

Mikopo toka vyanzo vingine (baada ya marejesho ya mitaji ya mikopo) 486,526.0 453,396.9 1,606,164.7 74,002.0 15,257.8

Mikopo ya ndani (rollover) 3,325,556.5 1,315,765.4 1,435,063.6 302,096.3 436,211.0

Kulipa mitaji ya mikopo ya ndani -3,325,556.5 -1,315,765.4 -1,435,063.6 -302,096.3 -436,211.0

Januari 2026Julai - Januari 2026
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Jedwali A3: Tathmini za Amana
 Shilingi Bilioni

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kipengele Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25 Sep-25 Okt-25 Nov-25 Des-25 Jan-26 Feb-26

Rasilimali halisi za nje 14,706.2 15,442.1 14,658.6 14,028.1 15,509.5 15,726.1 15,766.0 15,896.7 15,715.4 16,298.6 15,286.5 15,950.0 15,652.8

Rasilimali halisi za nje za Benki Kuu 13,020.1 13,217.7 12,273.9 11,844.6 13,623.0 13,884.0 13,933.2 14,467.3 13,334.3 13,892.1 13,707.3 13,987.7 13,992.5

Rasilimali halisi za nje za mabenki 1,686.1 2,224.4 2,384.7 2,183.6 1,886.5 1,842.1 1,832.8 1,429.3 2,381.1 2,406.5 1,579.1 1,962.3 1,660.3
 

Rasilimali halisi za ndani 35,942.2 36,699.8 38,679.1 39,313.4 39,973.8 40,565.0 41,689.9 41,957.4 44,073.3 44,560.0 45,702.6 46,155.7 47,416.5

     Madai ya ndani 48,836.1 50,109.3 51,989.3 52,813.1 52,139.4 52,548.3 54,561.2 54,854.2 56,509.3 57,629.3 57,229.9 57,872.1 58,849.3

Madai halisi kwa Serikali Kuu 11,853.4 12,110.0 13,233.5 13,021.1 11,590.4 11,576.1 13,030.4 12,854.4 14,122.4 14,243.8 12,626.9 12,700.8 12,841.9

Mikopo kwa sekta binafsi 36,982.7 37,999.3 38,755.8 39,792.0 40,549.0 40,972.2 41,530.9 41,999.9 42,386.9 43,385.5 44,603.1 45,171.4 46,007.4

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 50,648.4 52,141.9 53,337.7 53,341.5 55,483.3 56,291.1 57,455.9 57,854.0 59,788.6 60,858.6 60,989.1 62,105.7 63,069.3

Fedha zilizo kwenye mzunguko 6,954.5 7,190.0 7,024.1 7,438.9 7,874.8 8,122.1 8,036.4 7,730.8 8,410.1 8,545.0 8,492.1 8,102.1 8,151.8

Amana za hundi 23,777.1 24,483.7 25,351.5 25,031.6 25,988.3 26,155.4 27,442.8 28,352.1 29,032.2 28,992.7 29,049.1 30,023.9 30,521.3

Amana za akiba na muda maalumu 19,916.7 20,468.2 20,962.1 20,871.0 21,620.3 22,013.5 21,976.7 21,771.2 22,346.4 23,320.9 23,447.8 23,979.7 24,396.2

Fedha taslim (M0) 12,078.7 11,793.1 11,878.9 11,800.7 12,451.7 13,423.8 13,537.9 13,717.6 15,068.7 15,135.7 14,508.3 15,225.1 14,990.0

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 50,648.4 52,141.9 53,337.7 53,341.5 55,483.3 56,291.1 57,455.9 57,854.0 59,788.6 60,858.6 60,989.1 62,105.7 63,069.3

Amana za fedha za kigeni (FCD) 12,818.2 13,605.9 13,846.3 13,543.4 13,769.3 13,653.2 13,696.3 13,337.2 13,882.1 14,056.5 13,255.7 14,103.2 14,569.7

Amana za fedha za kigeni (Dola milioni) 4,951.9 5,120.7 5,169.1 5,045.8 5,286.6 5,369.8 5,560.2 5,462.9 5,662.4 5,768.4 5,410.2 5,600.8 5,730.6

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) 37,830.2 38,536.0 39,491.4 39,798.1 41,714.0 42,637.9 43,759.6 44,516.8 45,906.5 46,802.2 47,733.4 48,002.5 48,499.6
Amana za akiba na muda maalum zilizo katika 
shilingi ya Kitanzania 14,711.5 14,994.3 15,478.3 15,583.2 16,060.1 16,406.3 16,357.2 16,600.4 16,848.4 17,618.1 17,919.5 18,229.5 18,541.9

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 23,118.8 23,541.7 24,013.1 24,214.9 25,653.9 26,231.6 27,402.4 27,916.4 29,058.1 29,184.1 29,813.8 29,773.0 29,957.7

Fedha zilizo kwenye mzunguko 6,954.5 7,190.0 7,024.1 7,438.9 7,874.8 8,122.1 8,036.4 7,730.8 8,410.1 8,545.0 8,492.1 8,102.1 8,151.8

Amana za hundi 16,164.2 16,351.7 16,989.0 16,776.0 17,779.1 18,109.4 19,366.0 20,185.6 20,648.0 20,639.0 21,321.7 21,670.9 21,805.9
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Jedwali A4: Muundo wa Viwango vya Riba 
                                                                                                                                                                      Asilimia

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Feb Mac Apr Mei Jun Jul Ago Sep Okt Nov Des Jan Feb
A: Riba za mikopo/amana zilizo katika shilingi

1. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki
Siku 1 (Overnight ) 7.87 7.91 7.90 7.95 7.93 6.62 6.15 6.29 6.45 6.08 6.00 6.13 6.01
Siku 2-7 8.02 8.02 7.98 7.96 7.96 7.43 6.52 6.43 6.29 6.19 6.30 6.34 6.31
Siku 8-14 8.62 8.21 8.08 8.28 8.12 7.57 6.71 6.93 6.92 6.84 6.26 6.74 6.83
Siku 15-30 8.77 8.44 8.37 8.35 6.95 7.12 6.87 7.35 7.07 7.23 6.40 7.06 6.96
Siku 31-60 8.00 9.83 8.53 8.53 8.53 8.53 6.90 7.50 7.28 7.00 7.20 7.23 7.00
Siku 61-90 7.00 9.83 9.11 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 7.00 8.11 9.96 7.00
Siku 91-180 10.42 10.08 12.00 12.00 12.00 11.39 7.00 7.00 9.75 8.89 8.89 6.75 7.00
Zaidi ya siku 180 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 12.00

Riba ya jumla 8.06 8.12 8.00 7.98 7.94 7.35 6.48 6.45 6.38 6.30 6.29 6.40 6.34
8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75
5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 4.79 4.79 4.79 5.75 5.75 5.75
7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 5.77 5.78 5.76 5.76 5.77 5.75 5.75 5.75

5. Riba ya dhamana za serikali 
Siku 35 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.20 5.94 5.64 5.38 5.36 4.75
Siku 91 7.76 7.42 7.50 7.50 7.50 7.46 7.36 6.81 6.21 6.08 5.93 5.73 4.97
Siku 182 8.20 8.20 8.47 8.24 8.24 8.24 7.46 6.56 6.41 5.92 5.91 5.85 5.85
Siku 364 11.99 10.11 8.92 8.92 8.92 8.13 6.79 5.99 6.00 6.45 6.24 6.21 6.20

Riba ya jumla 11.93 10.10 8.86 8.89 8.89 8.13 6.83 6.03 6.27 6.25 5.87 5.89 5.68

6. Riba za hati fungani za serikali 
Miaka miwili 12.55 12.55 12.08 12.08 12.08 12.17 12.17 12.17 10.05 10.05 10.05 10.05 10.05
Miaka mitano 12.41 13.14 13.14 12.94 12.94 13.18 13.18 12.48 12.48 10.54 10.54 10.54 10.54
Miaka saba 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71
Miaka kumi 14.08 14.08 14.26 14.26 14.26 13.74 13.74 13.74 12.45 12.45 12.45 11.30 11.30
Miaka kumi na tano 15.76 14.63 14.63 14.63 14.63 14.63 13.91 13.91 13.91 12.08 12.08 12.08 10.78
Miaka ishirini 15.28 15.28 15.11 15.11 14.50 14.50 14.50 13.55 13.55 13.55 12.02 12.02 12.02
Miaka ishirini na tano 15.84 15.84 15.84 15.29 14.80 14.80 14.42 13.19 13.19 13.19 13.19 13.19 11.99

8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25

8. Riba za amana za akiba 2.98 2.86 2.89 2.52 2.90 2.90 2.90 2.92 2.93 2.88 3.02 2.94 2.98

9. Riba za jumla za amana za muda maalum 8.13 8.00 7.82 8.58 8.74 8.83 8.61 8.50 8.36 8.54 8.36 8.33 8.32
Mwezi 1 9.90 9.88 7.94 10.47 9.90 11.50 10.70 9.65 9.10 9.31 9.35 8.96 9.10
Miezi 2 9.02 8.81 8.78 9.25 9.85 10.75 10.07 9.28 10.09 9.67 9.34 9.56 9.16
Miezi 3 9.24 9.42 9.43 9.85 11.12 10.19 8.59 9.61 9.38 9.42 9.70 9.43 9.03
Miezi 6 9.40 9.68 9.36 9.82 10.28 10.28 10.44 10.12 10.06 10.01 9.96 10.20 10.26
Miezi 12 9.48 8.14 9.27 9.72 9.79 9.88 9.99 9.84 9.21 10.02 9.58 9.70 9.82
Miezi 24 6.94 6.90 6.66 7.49 6.95 5.99 7.16 7.63 7.05 7.92 7.21 7.11 7.35

10. Riba za amana kwa wateja wakubwa 11.40 10.35 10.52 10.64 11.21 10.72 10.99 11.05 11.22 11.67 11.66 11.74 11.48
11. Wastani wa riba za mikopo 15.14 15.50 15.16 15.18 15.23 15.16 15.07 15.18 15.19 15.27 15.24 15.10 15.11

Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 15.77 15.83 16.15 15.96 15.69 15.51 15.64 15.52 15.50 15.53 15.46 15.49 15.41
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 16.06 16.56 16.33 16.35 16.49 16.41 16.45 16.26 16.42 16.42 16.42 16.73 16.70
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 15.53 16.44 15.25 15.24 15.38 15.22 15.01 15.19 15.13 15.18 15.43 14.97 15.27
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 14.09 14.32 13.88 14.19 14.35 14.39 14.02 14.26 14.24 14.43 14.29 14.05 13.95
Muda mrefu (Zaidi ya Miaka 5) 14.25 14.36 14.19 14.17 14.25 14.28 14.22 14.66 14.68 14.79 14.61 14.24 14.20

12. Riba za mikopo kwa wateja wakubwa 13.42 12.94 12.88 12.99 12.68 12.56 12.72 12.84 12.40 12.61 12.38 12.25 12.19
B: Fedha za kigeni
1. Riba za amana
Amana za akiba 0.76 0.77 0.53 1.33 0.89 0.83 0.93 0.98 1.75 0.57 0.87 0.77 0.70
Riba za jumla za amana za muda maalum 3.66 2.98 2.94 3.65 3.60 3.75 4.11 3.94 4.17 4.03 3.67 4.18 4.29

Mwezi 1 3.52 3.01 2.43 2.46 2.47 2.50 2.46 2.46 2.44 2.45 2.45 2.52 2.45
Miezi 2 3.50 2.34 2.08 3.54 3.52 3.02 4.02 4.98 4.93 6.12 2.96 4.97 4.85
Miezi 3 3.31 2.23 3.62 3.53 3.03 4.31 4.98 2.56 4.55 2.87 4.92 4.95 4.94
Miezi 6 4.11 3.81 3.55 4.61 4.92 4.94 4.60 5.10 5.05 5.25 4.82 4.66 4.80
9 months 3.88 3.50 3.01 4.10 4.06 4.00 4.47 4.61 3.86 3.47 3.19 3.82 4.43
Miezi 12 8.97 8.93 8.89 8.81 8.70 8.82 8.59 8.43 8.71 8.52 8.61 8.57 8.61
Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 9.93 9.99 9.97 9.99 9.93 9.91 9.89 9.89 9.88 9.89 9.91 10.00 10.00
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 7.64 7.94 8.16 8.39 8.22 8.23 8.11 7.49 7.73 7.65 7.68 7.68 7.72
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 8.57 8.28 8.23 8.49 6.88 7.03 7.16 7.25 7.43 7.49 8.31 8.35 8.23
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 9.11 8.61 8.36 8.17 9.43 9.42 9.30 9.16 9.23 9.30 8.50 8.64 8.83
Muda mrefu (zaidi ya miaka 5) 9.62 9.83 9.70 9.01 9.06 9.52 8.49 8.35 9.28 8.28 8.66 8.17 8.28

7. Riba inayotumika kutathmini dhamana 
zinazorejeshwa kabla ya kuiva

Kipengele
20262025

4. Riba ya mikopo ya muda mfupi  kwa 

2. Riba ya mikopo ya siku 1 kati ya mabenki na 
3. Riba ya mikopo ya muda mfupi toka kwa 
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Jedwali A5: Mizania ya Malipo ya Nje 
Dola za Marekami Milioni

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania na Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania.
Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo

2020 2021 2022 2023 2024r 2025p
A. Urari wa Malipo ya Kawaida -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,049.4
Bidhaa: Zilizouzwa nje ya nchi (f.o.b) 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,262.9   

Bidhaa asilia 808.1 627.9 766.5 953.3 1,473.3 1,491.9     
Bidhaa zisizo asilia 5,253.3 5,763.0 6,058.4 6,321.6 7,228.8 8,464.5     

Kati ya hizo: Dhahabu 2,957.5 2,737.1 2,835.1 3,058.9 3,419.6 4,753.9     
Bidhaa zisizo rekodiwa 310.4 365.4 399.0 421.6 419.6 306.6        

Bidhaa: Zilizoagizwa kutoka nje ya nchi (f.o.b) -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7
Urari wa Biashara ya Bidhaa -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,524.8
Huduma: Mapato 2,183.8 3,117.7 4,762.0 6,231.7 6,846.8 7,477.5     

Usafirishaji 1,281.7 1,558.1 1,872.0 2,333.4 2,353.4 2,647.6     
Utalii 714.5 1,310.3 2,527.8 3,373.8 3,903.1 4,410.6     
Huduma zingine 187.5 249.3 362.2 524.4 590.3 419.2        

Huduma: Malipo -1,319.0 -1,607.0 -2,465.4 -2,395.9 -2,795.0 -3,241.8
Usafirishaji -607.0 -806.4 -1,378.4 -1,326.4 -1,411.9 -1,467.3
Utalii -203.8 -196.2 -357.5 -477.2 -522.3 -715.5
Huduma zingine -508.2 -604.4 -729.5 -592.3 -860.9 -1,059.1

Urari wa Biashara ya Huduma 864.7 1,510.7 2,296.6 3,835.9 4,051.7 4,235.7     
Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma -595.2 -1,736.4 -4,688.3 -2,196.5 -1,022.3 -289.1
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyoingia 111.2 102.5 183.9 301.2 311.7 306.2        
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyotoka -1,375.7 -1,294.2 -1,577.1 -1,797.7 -2,199.2 -2,356.3
Urari  wa Mapato ya Vitega Uchumi -1,264.5 -1,191.6 -1,393.2 -1,496.6 -1,887.4 -2,050.1
Urari wa Bidhaa, Huduma na Vitega Uchumi -1,859.8 -2,928.0 -6,081.5 -3,693.1 -2,909.7 -2,339.2
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyoingia453.9 640.1 716.5 1,280.9 1,177.4 899.1        
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyotoka-52.7 -86.4 -117.2 -548.4 -647.5 -609.2
Urari wa Uhamisho wa Mali wa Kawaida 401.2 553.7 599.3 732.5 529.9 289.9        
B. Urari wa Uhamisho wa Mitaji 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        
Uhamisho wa Mitaji: Ulioingia 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        

Serikali 270.4 346.8 208.7 158.0 253.3 289.8        
Taasisi zisizo za serikali 73.9 65.3 65.3 65.3 65.3 59.1          

Uhamisho wa Mitaji: Uliotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -            
Jumla A na B -1,114.2 -1,962.1 -5,208.2 -2,737.2 -2,061.1 -1,700.5
C. Urari katika Uwekezaji 910.0 4,037.7 3,637.5 3,604.9 2,174.0 3,070.1     
Uwekezaji wa Moja kwa Moja 943.8 1,190.5 1,437.6 1,648.9 -1,656.0 -1,850.4
Uwekezaji wa Hisa -3.6 -7.9 24.6 13.9 -26.1 -52.4
Uwekezaji Mwingine -30.1 2,855.1 2,175.3 1,942.1 544.1 1,272.1     

Mali (Assets) -19.8 -89.8 193.0 -752.5 -924.6 -417.3
Madeni (Liabilities) -10.3 2,944.9 1,982.3 2,694.6 1,468.7 1,689.4     

Jumla. Makundi A hadi C -204.2 2,075.5 -1,570.7 867.7 112.9 1,369.6     
D. Makosa na Masahihisho -560.7 -223.4 582.3 -815.4 -42.8 -400.8
Urari wa Malipo Yote -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9        
E. Akiba ya Fedha za Kigeni 764.9 -1,852.1 988.4 -52.3 -70.1 -968.9

Vipengele vya Kumbukumbu
Uwiano wa Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Pato la Taifa-2.3 -3.5 -7.4 -3.7 -2.9 -2.2
Akiba ya Fedha za Kigeni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,440.1 5,546.9 6,329.0     
Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa Nje5.4 4.9 4.2 4.2 4.5 4.9            
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (mwisho wa kipindi)2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,506.0 2,374.7 2,450.2     
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (kwa wastani kwa mwaka)2,294.1 2,297.8 2,303.0 2,382.1 2,597.4 2,537.6     
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Jedwali A6: Mauzo ya Bidhaa Nje ya Nchi
Dola za Marekani(Milioni)

2022 2023 2024 2025 2026p

Bidhaa za kukuza mtaji 1,720.0 2,726.9 2,902.6 2,940.9 3,649.9

Mashine na mitambo 716.2 1,188.8 1,239.3 1,070.9 1,242.3

Vifaa vya usafiri wa viwandani 490.9 877.0 954.3 1,080.8 1,317.9

Mashine na vifaa vya umeme 295.2 330.3 424.9 448.2 607.2

Bidhaa zingine za kukuza mtaji 217.6 330.8 284.0 340.9 482.5

Bidhaa za kati 7,633.2 10,285.0 9,405.8 9,853.5 10,070.0

Malighafi za Viwanda 3,631.6 4,752.3 4,350.6 4,751.8 5,537.6

ambapo Vyuma 960.7 1,021.5 1,200.3 1,196.9 1,378.4

Bidhaa za Plastiki 650.0 731.1 608.4 784.3 825.5

Mbolea 183.3 597.2 358.1 354.8 462.0

Mafuta na Vilainishi 2,227.3 3,570.8 2,875.4 2,720.5 2,151.4

ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 2,118.8 3,382.4 2,675.5 2,529.7 2,110.2

Vifaa 928.5 931.7 1,016.2 1,116.6 1,124.6

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya viwandani 638.0 753.5 820.6 895.8 820.5

ambapo Ngano 248.4 343.1 389.0 325.0 368.9

Mafuta ya Kula-ghafi na Mafuta ya kula yaliyosafishwa 188.7 144.0 154.5 145.6 195.2

Sukari ya Matumizi Viwandani 117.4 123.9 135.3 166.8 158.5

Magari ya Binafsi 202.6 271.8 342.0 367.1 429.4

Bidhaa za Matumizi ya kawaida 1,219.4 1,352.4 1,479.9 1,437.2 1,547.3

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya kawaida 173.7 191.7 231.9 219.4 189.3

Vifaa vya usafiri wa kawaida 119.1 156.5 144.0 166.9 216.7

ambapo Pikipiki na baisikeli zenye mota 105.6 136.7 126.3 147.3 188.4

Bidhaa nyingine za Matumizi ya kawaida 926.6 1,004.2 1,103.9 1,053.2 1,141.3

ambapo Bidhaa za Dawa 322.8 329.0 317.8 262.0 305.5

Dawa za Kuua Wadudu na bidhaa kama hizo 110.2 140.0 208.9 165.6 187.8

Sabuni na Sabuni za Kusafishia 66.5 69.5 59.9 60.5 39.2

Nguo za vitambaa 47.7 55.6 57.4 50.8 58.7

Viatu na Bidhaa Zingine 45.9 50.3 52.2 60.5 56.8

Karatasi na Bidhaa za Karatasi 25.3 25.5 29.9 27.5 35.9

Jumla 10,572.6 14,364.3 13,788.2 14,231.7 15,267.1

Mwaka ulioishia Februari

Bidhaa

Chanzo: Mamlaka ya mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
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Jedwali A7: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi
                                                                                                                    Dola za Marekani (Milioni)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

2022 2023 2024 2025 2026p

Bidhaa za kukuza mtaji 1,720.0 2,726.9 2,902.6 2,940.9 3,649.9

Mashine na mitambo 716.2 1,188.8 1,239.3 1,070.9 1,242.3

Vifaa vya usafiri wa viwandani 490.9 877.0 954.3 1,080.8 1,317.9

Mashine na vifaa vya umeme 295.2 330.3 424.9 448.2 607.2

Bidhaa zingine za kukuza mtaji 217.6 330.8 284.0 340.9 482.5

Bidhaa za kati 7,633.2 10,285.0 9,405.8 9,853.5 10,070.0

Malighafi za Viwanda 3,631.6 4,752.3 4,350.6 4,751.8 5,537.6

ambapo Vyuma 960.7 1,021.5 1,200.3 1,196.9 1,378.4

Bidhaa za Plastiki 650.0 731.1 608.4 784.3 825.5

Mbolea 183.3 597.2 358.1 354.8 462.0

Mafuta na Vilainishi 2,227.3 3,570.8 2,875.4 2,720.5 2,151.4

ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 2,118.8 3,382.4 2,675.5 2,529.7 2,110.2

Vifaa 928.5 931.7 1,016.2 1,116.6 1,124.6

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya viwandani 638.0 753.5 820.6 895.8 820.5

ambapo Ngano 248.4 343.1 389.0 325.0 368.9

Mafuta ya Kula-ghafi na Mafuta ya kula yaliyosafishwa 188.7 144.0 154.5 145.6 195.2

Sukari ya Matumizi Viwandani 117.4 123.9 135.3 166.8 158.5

Magari ya Binafsi 202.6 271.8 342.0 367.1 429.4

Bidhaa za Matumizi ya kawaida 1,219.4 1,352.4 1,479.9 1,437.2 1,547.3

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya kawaida 173.7 191.7 231.9 219.4 189.3

Vifaa vya usafiri wa kawaida 119.1 156.5 144.0 166.9 216.7

ambapo Pikipiki na baisikeli zenye mota 105.6 136.7 126.3 147.3 188.4

Bidhaa nyingine za Matumizi ya kawaida 926.6 1,004.2 1,103.9 1,053.2 1,141.3

ambapo Bidhaa za Dawa 322.8 329.0 317.8 262.0 305.5

Dawa za Kuua Wadudu na bidhaa kama hizo 110.2 140.0 208.9 165.6 187.8

Sabuni na Sabuni za Kusafishia 66.5 69.5 59.9 60.5 39.2

Nguo za vitambaa 47.7 55.6 57.4 50.8 58.7

Viatu na Bidhaa Zingine 45.9 50.3 52.2 60.5 56.8

Karatasi na Bidhaa za Karatasi 25.3 25.5 29.9 27.5 35.9

Jumla 10,572.6 14,364.3 13,788.2 14,231.7 15,267.1

Mwaka ulioishia Februari

Bidhaa
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Jedwali A8: Bei za Bidhaa Ulimwenguni

Source: World Bank.org/en/research/coMNodity-MBrkets

Bei ya 
wastani 

ya 
mafuta 
ghafi ya 
nishati(D

ola za 
Marekani 
kwa pipa)

Mafuta 
ghafi ya 
nishati 
soko la 
Brent 

(Dola za 
Marekani 
kwa pipa)

Mafuta 
ghafi ya 
nishati 
soko la 
Dubai 

(Dola za 
Marekani 
kwa pipa)

Kahawa 
aina ya 
Arabika 
(Dola za 
Marekani 
kwa kilo)

Kahawa 
aina ya 
Robusta 
(Dola za 
Marekani 
kwa kilo)

Bei ya 
wastani 
ya chai 
Dola za 

Marekani 
kwa kilo)

Bei ya 
Chai kwa 
Mombasa 
(Dola za 
Marekani 
kwa kilo)

Mafuta ya 
mawese 
(Dola za 
Marekani 
kwa kilo)

Ngano 
ngumu 

(Dola za 
Marekani 
kwa tani)

Tumbaku 
(Dola za 
Marekani 
kwa tani)

Pamba, 
Kielelezo 
A (Dola 

za 
Marekani 
kwa kilo)

Mbolea 
aina ya 

DAP (Dola 
za 

Marekani 
kwa tani)

Mbolea 
aina ya 

Urea (Dola 
za 

Marekani 
kwa tani)

Dhahabu 
(Dola za 
Marekani 

kwa wakia)

Jan-24 77.67    80.23    78.86    4.47 3.26 2.66 2.20 844.90     283.91  5,533.84  2.03 596.25  335.38  2,034.04    

Feb-24 80.55    83.76    81.18    4.60 3.38 2.71 2.23 856.93     278.50  5,534.96  2.20 583.81  351.25  2,023.24    

Mar-24 83.55    85.45    84.70    4.61 3.66 2.69 2.15 942.92     274.83  5,608.24  2.20 617.50  330.00  2,158.01    

Apr-24 88.01    90.05    89.39    5.27 4.23 3.03 2.31 935.69     272.30  5,674.49  1.99 545.00  320.00  2,331.45    

May-24 81.45    82.00    83.53    5.08 4.04 3.20 2.17 859.15     289.42  5,629.87  1.91 522.00  284.80  2,351.13    

Jun-24 81.21    82.56    82.17    5.48 4.50 3.22 2.14 873.67     265.55  5,754.61  1.83 543.00  336.25  2,326.44    

Jul-24 83.26    85.30    83.94    5.67 4.73 3.30 2.20 896.09     260.26  6,015.53  1.79 539.40  342.50  2,398.20    

Aug-24 78.12    80.86    77.95    5.76 4.73 3.22 2.20 932.63     250.85  5,998.60  1.76 546.00  342.50  2,470.15    

Sep-24 72.42    74.29    73.43    6.12 5.33 3.27 2.10 982.83     269.69  6,078.93  1.82 554.75  337.50  2,570.55    

Oct-24 73.97    75.66    74.65    6.10 4.89 3.15 2.07 1,077.25  272.85  6,166.26  1.84 573.44  374.75  2,690.08    

Nov-24 72.29    74.40    72.79    6.72 4.98 3.09 2.24 1,168.59  253.75  6,338.63  1.80 574.50  352.30  2,651.13    
Dec-24 72.31    73.83    73.31    7.57 5.22 2.96 2.19 1,189.73  252.17  6,458.25  1.76 568.33  352.00  2,648.01    

Jan-25 78.16    79.21    80.14    7.81 5.41 2.73 2.24 1,070.31  254.09  6,519.40  1.72 582.70  380.50  2,709.69    

Feb-25 73.82    75.16    74.97    9.05 5.81 2.69 2.25 1,067.27  264.61  6,735.77  1.72 603.75  436.50  2,894.73    

Mar-25 70.70    72.57    71.71    8.92 5.69 2.69 2.22 1,067.60  255.37  6,812.98  1.71 615.13  394.50  2,983.25    

Apr-25 65.91    67.75    66.89    8.64 5.43 2.91 2.11 994.37     249.58  6,870.88  1.73 635.00  386.88  3,217.64    

May-25 62.75    64.21    63.01    8.77 5.24 3.02 1.91 907.58     237.00  6,924.04  1.72 669.20  392.00  3,309.49    

Jun-25 69.15    71.45    68.50    8.01 4.33 2.99 2.00 935.39     240.05     6,986.51  1.73 715.38  420.50  3,352.66 

Jul-25 69.19    70.95    69.23    7.18 3.69 3.02 2.05 976.38     234.96     7,025.30  1.74 736.00  496.00  3,340.15 

Aug-25 66.72    68.20    67.87    8.08 4.39 3.04 2.14 1,026.12  231.14     7,054.14  1.73 795.10  507.70  3,368.03 

Sep-25 66.46    67.95    67.75    8.83 4.66 2.94 2.08 1,036.74  233.76     6,949.32  1.72 780.63  461.13  3,667.68 

Oct-25 63.04    64.65    64.30    8.90 4.74 3.01 2.23 1,038.09  230.78     6,929.76  1.68 754.00  394.40  4,058.33 

Nov-25 62.34    63.61    63.83    9.05 4.74 2.99 2.27 983.40     245.85     6,838.56  1.66 708.25  409.25  4,087.19 

Dec-25 60.88    62.72    61.98    8.40 4.20 2.88 2.26 980.12     242.80     … 1.63 627.50  392.50  4,309.23 

Jan-26 63.65    66.77    63.91    8.02 4.24 2.73 2.26 997.82     249.90     … 1.64 619.20  415.40  4,752.75 

Feb-26 68.01    71.11    68.36    7.08 3.96 2.70 2.34 1,041.60  257.55     … 1.63 626.50  472.00  5,019.97 



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Machi 2026

26

Je
dw

al
i A

9(
i):

 M
fu

m
uk

o 
w

a 
B

ei
 k

w
a 

Ta
nz

an
ia

 B
ar

a,
 b

ad
ili

ko
 la

 m
ie

zi
 k

um
i n

a 
m

bi
li 

(M
ak

un
di

  m
aa

lu
m

u)
Ki

zi
o:

 2
02

0=
10

0

Ki
pi

nd
i

Fa
hi

ris
i B

id
ha

a 
Zo

te
Vy

ak
ul

a 
na

 
Vi

ny
w

aj
i B

ar
id

i
Vi

ny
w

aj
i V

ik
al

i n
a 

Tu
m

ba
ku

Ng
uo

, M
av

az
i 

na
 V

ia
tu

M
ak

az
i, 

m
aj

i, 
um

em
e,

 
ge

si
 n

a 
ni

sh
at

i 
zin

gi
ne

zo

Sa
m

an
i, 

Vi
fa

a 
vy

a 
Ny

um
ba

ni
 n

a 
Uk

ar
ab

at
i 

w
a 

M
ak

az
i

Af
ya

Us
af

iri
Ha

ba
ri 

na
 

M
aw

as
ilia

no

Bu
ru

da
ni

, 
M

ic
he

zo
 n

a 
Ut

am
ad

un
i

El
im

u
M

ig
ah

aw
a 

na
 

Hu
du

m
a 

za
 M

al
az

i

Bi
m

a 
na

 
Hu

du
m

a 
za

 
Ki

fe
dh

a

Hu
du

m
a 

Bi
na

fs
i, 

Hi
fa

dh
i 

ya
 J

am
ii 

na
 B

id
ha

 n
a 

Hu
du

m
a 

M
ch

an
ga

ny
ik

o

M
iza

ni
a(

%
)

10
0.

0
28

.2
1.

9
10

.8
15

.1
7.

9
2.

5
14

.1
5.

4
1.

6
2

7
2

2

20
24

-J
an

ua
ri

3.
0

1.
5

4.
1

2.
8

4.
9

3.
3

1.
8

3.
3

1.
0

3.
8

3
5

1
7

Fe
br

ua
ri

3.
0

1.
8

4.
2

2.
7

5.
0

3.
5

2.
1

2.
9

1.
9

3.
6

3
5

1
7

M
ac

hi
3.

0
1.

4
4.

3
2.

4
4.

8
3.

6
2.

1
4.

4
1.

9
3.

4
3

4
2

7

Ap
ril

i
3.

1
1.

4
4.

0
2.

1
4.

0
3.

3
2.

0
5.

1
1.

8
3.

3
3

4
2

8

M
ei

3.
1

1.
6

3.
4

2.
0

5.
2

3.
3

2.
0

5.
0

1.
7

3.
4

3
3

2
8

Ju
ni

3.
1

0.
9

3.
2

1.
8

6.
6

3.
5

1.
9

5.
2

1.
7

3.
3

3
3

2
7

Ju
la

i
3.

0
1.

8
4.

2
2.

7
5.

0
3.

5
2.

1
2.

9
1.

9
3.

6
3

5
1

7

Ag
os

ti
3.

1
2.

8
2.

2
1.

8
5.

3
1.

9
1.

7
4.

3
1.

2
2.

6
3

3
1

6

Se
pt

em
ba

3.
1

2.
5

2.
2

1.
9

5.
8

2.
1

1.
8

4.
3

1.
1

2.
5

3
3

1
6

O
kt

ob
a

3.
0

2.
5

2.
3

2.
0

5.
4

2.
1

1.
8

3.
6

1.
3

2.
3

3
3

1
6

No
ve

m
ba

3.
0

3.
3

1.
8

1.
6

4.
1

2.
1

1.
8

3.
8

1.
2

2.
0

3
3

1
6

D
es

em
ba

3.
1

4.
6

2.
2

1.
2

2.
9

2.
1

1.
9

3.
5

1.
0

2.
0

3
3

1
5

20
25

-J
an

ua
ri

3.
1

5.
3

3.
6

1.
9

2.
2

2.
2

1.
4

2.
4

0.
8

1.
7

5
2

1
3

Fe
br

ua
ri

3.
2

5.
0

3.
5

2.
0

3.
1

2.
2

1.
2

3.
2

0.
0

1.
7

4
2

1
3

M
ac

hi
3.

3
5.

4
3.

5
2.

0
3.

8
2.

2
1.

4
2.

1
0.

1
1.

6
4

2
1

3

Ap
ril

i
3.

2
5.

3
3.

4
2.

0
3.

8
2.

3
1.

5
2.

1
0.

1
1.

7
4

2
1

3

M
ei

3.
2

5.
6

3.
4

2.
0

3.
4

2.
3

1.
7

1.
7

0.
1

1.
5

3
2

1
2

Ju
ni

3.
3

7.
3

3.
5

2.
0

1.
7

2.
0

1.
8

1.
6

0.
0

1.
4

3
1

1
2

Ju
la

i
3.

3
7.

6
3.

0
1.

9
1.

3
2.

4
1.

6
1.

2
0.

2
1.

0
3

1
1

2

Ag
os

ti
3.

4
7.

7
2.

9
1.

7
2.

1
2.

4
1.

3
1.

4
0.

4
1.

4
3.

0
0.

9
0.

6
2.

3

Se
pt

em
ba

3.
4

7.
0

3.
6

1.
9

2.
3

2.
8

1.
2

2.
1

0.
2

0.
8

2.
9

1.
0

0.
4

2.
3

O
kt

ob
a

3.
5

7.
4

3.
6

2.
0

2.
4

3.
1

1.
2

1.
7

0.
3

1.
0

3.
0

1.
0

0.
4

1.
6

No
ve

m
ba

3.
4

6.
6

3.
5

2.
0

2.
2

3.
0

1.
3

2.
9

0.
3

0.
4

3.
0

1.
0

0.
3

1.
7

D
es

em
ba

3.
6

6.
7

3.
4

2.
0

2.
3

3.
0

1.
3

4.
1

0.
5

0.
3

2.
9

0.
9

0.
4

1.
2

20
26

-J
an

ua
ri

3.
3

5.
7

2.
2

1.
2

2.
3

2.
7

1.
1

4.
2

0.
9

0.
6

0.
4

1.
1

0.
5

3.
2

Fe
br

ua
ri

3.
2

5.
7

2.
1

1.
1

1.
7

2.
5

0.
9

4.
0

1.
1

0.
6

0.
3

1.
7

0.
3

3.
2

C
ha

nz
o:

 O
fis

i y
a 

Ta
ifa

 y
a 

Ta
kw

im
u



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Machi 2026

27

Jedwali A9 (ii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la miezi kumi na mbili 
	                (Makundi Mengine) 

                      Kizio: 2020=100 

Kipindi
Faharisi ya 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 

Fahirishi za Bidhaa 
za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, Nishati 
na Bili za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 

Chaakula na Vinywaji  
Visivyo na Kilevi

Mizania (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2024-Januari 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8

Februari 3.7 1.4 7.2 3.0 3.0 2.9 3.5

Machi 3.9 0.9 6.6 3.3 2.8 3.0 3.7

Aprili 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9

Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7

Juni 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0

Julai 3.3 2.2 14.6 2.5 3.2 3.0 3.8

Agosti 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3

Septemba 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4

Oktoba 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2

Novemba 3.3 2.1 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9

Desemba 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5

2025-Januari 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 2.1

Februari 2.5 5.0 5.4 1.4 4.2 4.0 2.4

Machi 2.2 6.0 7.9 1.0 4.5 4.0 2.3

Aprili 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3

Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1

Juni 1.9 7.1 2.1 0.9 4.7 2.9 1.7

Julai 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Agosti 2.0 7.3 2.6 0.8 4.9 2.8 1.6

Septemba 2.2 6.7 3.7 1.3 4.7 2.5 1.9

Oktoba 2.1 7.3 4.0 1.0 5.0 2.6 1.9

Novemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

Desemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

2026-Januari 2.2 6.0 5.2 4.6 2.1 3.9 2.2

Februari 2.1 5.9 2.8 2.2 3.7 0.3 2.1
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  
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Jedwali A9 (iv): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la mwezi mmoja (Makundi Mengine) 
Kizio 2020 =100

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kipindi
Faharisi ya Bidhaa za 

Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 
Fahirishi za 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, 

Nishati na Bili 
za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 
Chaakula na 

Vinywaji  Visivyo na 
Kilevi

Mizania (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2024-Januari 0.7 0.4 1.7 0.9 0.4 0.9 0.0

Februari 0.5 0.5 0.2 -0.3 0.9 0.2 0.0

Machi 0.4 1.6 0.5 0.5 0.9 0.1 0.5

Aprili 0.2 1.3 2.4 0.1 0.8 0.2 0.3

Mei 0.2 -0.1 1.2 0.2 0.1 0.6 0.3

Juni 0.2 -0.4 4.1 0.2 0.0 0.3 0.5

Julai 0.1 -1.1 -0.3 0.1 -0.4 0.1 0.1

Agosti -0.1 -0.6 -2.9 0 -0.3 0 -0.3

Septemba 0.1 0.1 -0.2 0 0.1 0.3 -0.3

Oktoba -0.1 -0.9 -1.7 -0.1 -0.4 -0.2 -0.3

Novemba 0.3 0.9 -0.2 0.1 0.7 0.2 0.1

Desemba 0.3 1.7 0.5 0.1 1.1 0.2 0.2

2025-Januari 0.5 1 -0.1 0.3 0.8 2 0.3

Februari 0.2 1.6 2.3 0.1 0.9 0.2 0.3

Machi 0.2 2.5 2.8 0.1 1.2 0.1 0.4

Aprili 0.2 1 1.9 0.2 0.5 0 0.3

Mei 0.2 -0.2 0 0 0.1 0 0.1

Juni 0.0 1.0 0.2 0.0 0.4 0.0 0.1

Julai 0.1 -1.1 -1.3 0.0 -0.4 0.0 0.0

Agosti 0.0 -0.4 -1.4 0.0 -0.1 0.0 -0.1

Septemba -0.5 -0.9 0.4 -0.1 0.1 -0.6 0.4

Oktoba -0.1 -0.4 -1.4 -0.3 -0.1 -0.2 -0.2

Novemba 0.5 -0.1 -0.5 0.6 0.2 0.1 0.3

Desemba 0.4 2.2 1.3 0.5 1.2 -0.1 0.5

2026-Januari 0.2 0.4 -0.1 0.3 0.2 0.3 0.2

Feb 0.1 1.4 0.5 0.2 0.6 0.1 0.2
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Jedwali A10: Mwenendo wa Deni la Taifa

Mchanganuo Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25 Sep-25 Okt-25 Nov-25 Dis-25 Jan-26r Feb-26p

1. Jumla ya deni lote la nje lililokubaliwa² 36,616.6 37,117.4 37,606.7 38,234.6 39,074.9 39,252.1 39,664.2 39,676.4 40,135.5 39,521.2 40,232.8 40,970.9 40,930.4

   Deni la nje (lililokwishatolewa na linalodaiwa) 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,334.4

   Deni ambalo bado halijatolewa 4,468.6 4,489.6 4,513.8 5,332.0 5,021.9 4,798.1 5,319.2 4,722.9 4,914.0 4,841.3 5,208.9 5,593.7 5,595.9

2. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya wakopeshaji² 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,334.4

   Deni la nchi washirika (Bilateral) 1,272.2 1,327.6 1,385.3 1,347.6 1,429.1 1,398.5 1,433.5 1,463.8 1,447.8 1,428.9 1,434.3 1,511.3 1,501.1

   Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 18,335.1 18,602.0 18,931.8 18,973.9 19,721.2 19,990.3 20,108.8 20,291.1 20,359.7 20,298.1 20,593.7 20,765.1 20,707.6

   Deni la kibiashara 11,557.7 11,744.3 11,869.4 11,693.6 12,024.9 12,182.2 11,906.4 12,293.0 12,524.0 12,289.5 12,330.2 12,427.9 12,452.9

   Mikopo ya mauzo ya nje (Export credits) 983.0 953.9 906.4 887.5 877.8 883.0 896.3 905.7 890.0 663.4 665.7 672.9 672.9

3. Deni la nje kwa mujibu wa aina wakopaji² 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,334.4

   Serikali kuu 26,317.1 26,712.0 27,236.1 27,047.6 28,164.9 28,357.7 28,539.9 29,078.6 29,015.0 29,030.3 29,243.5 29,606.9 29,560.2

   Mashirika ya umma 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 0.0 0.0

   Sekta binafsi 5,827.2 5,912.1 5,853.1 5,851.2 5,884.3 6,092.5 5,801.4 5,871.2 6,202.8 5,645.8 5,776.7 5,770.3 5,774.3

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya sarafu² 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,334.4

Dola ya Marekani 21,730.4 21,944.2 22,029.3 21,907.5 22,471.6 22,811.3 22,573.6 23,141.4 23,506.4 22,973.2 23,200.4 23,322.2 23,317.8

Sarafu ya Umoja wa Ulaya (Euro) 5,384.6 5,525.1 5,753.0 5,692.2 6,018.2 6,041.5 6,126.7 6,160.5 6,110.1 6,092.5 6,156.0 6,274.6 6,255.8

Yuan ya China 2,029.8 2,057.7 2,113.6 2,098.1 2,189.5 2,203.8 2,221.0 2,219.5 2,221.1 2,219.0 2,247.8 2,306.3 2,306.3

Sarafu nyinginezo 3,003.2 3,100.7 3,197.1 3,204.9 3,373.6 3,397.3 3,423.7 3,432.1 3,383.9 3,395.1 3,419.8 3,474.1 3,454.6

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya matumizi² 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,334.4
Urari wa malipo yote ya nje, na bajeti (BOP and 
budget support) 6,713.2 6,747.1 6,834.6 6,818.3 7,454.4 7,748.1 7,775.1 7,912.9 7,968.7 7,948.2 7,949.9 7,982.8 7,959.6

    Usafirishaji na mawasiliano 6,813.0 6,975.5 7,129.9 7,100.7 7,193.0 7,271.7 7,293.9 7,641.8 7,514.6 7,569.9 7,619.9 7,711.8 7,738.7

 Kilimo 1,552.5 1,600.3 1,647.3 1,680.5 1,810.0 1,796.6 1,805.2 1,809.1 1,797.0 1,788.5 1,842.8 1,871.1 1,878.0

 Nishati na madini 4,213.9 4,262.5 4,268.2 4,242.5 4,420.2 4,452.0 4,480.2 4,481.4 4,323.7 4,122.5 4,188.5 4,248.3 4,242.2

 Viwanda 1,145.1 1,172.5 1,173.8 1,171.3 1,175.8 1,188.0 826.9 830.9 1,352.1 1,266.8 1,322.6 1,320.2 1,321.0

   Huduma za kijamii na elimu 6,424.6 6,526.0 6,670.9 6,713.8 6,776.5 6,761.7 6,826.8 6,855.3 6,738.8 6,726.9 6,772.0 6,869.4 6,830.1

 Fedha na bima 1,459.0 1,423.5 1,387.1 1,381.1 1,386.5 1,401.4 1,415.6 1,459.9 1,484.6 1,280.9 1,302.9 1,255.4 1,253.4

 Utalii 511.9 587.8 591.7 591.6 590.0 582.6 590.2 583.2 608.4 594.2 629.2 635.9 634.5

 Ardhi, majengo na ujenzi 1,545.6 1,548.7 1,572.7 1,504.1 1,504.8 1,494.4 1,544.3 1,547.8 1,768.6 1,742.9 1,748.1 1,743.0 1,742.6

 Nyinginezo 1,769.3 1,783.9 1,816.8 1,698.7 1,741.9 1,757.6 1,786.8 1,831.2 1,665.0 1,639.3 1,648.0 1,739.3 1,734.3

6. Deni la nje lililopokelewa¹ (Disbursements1) 726.4 421.9 133.9 112.9 1,161.9 497.2 119.5 606.1 171.1 228.9 274.1 143.5 83.8

   Serikali kuu 496.6 286.4 96.2 102.6 1,093.3 404.6 90.4 567.5 154.8 144.0 246.6 131.8 75.8

   Mashirika ya umma 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

   Sekta binafsi 229.8 135.6 37.7 10.3 68.6 92.6 29.1 38.7 16.2 84.8 27.5 11.7 8.0

7. Ulipaji wa deni la nje¹ 116.5 143.4 155.5 404.7 259.1 122.3 85.6 130.9 344.3 110.1 183.5 99.0 98.9

   Mtaji (Principal) 66.7 96.4 142.3 286.2 185.4 92.7 32.9 75.3 262.0 76.4 136.8 81.5 35.4

   Riba 49.7 47.0 13.2 118.4 73.7 29.6 52.6 55.6 82.3 33.7 46.7 17.5 63.5

   Malipo mengine 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

8. Mtiririko halisi wa deni la nje¹ (Net flows on external debt1)659.7 325.5 -8.4 -173.4 976.6 404.5 86.6 530.8 -90.9 152.5 137.3 61.9 48.4

9. Uhamisho halisi wa deni la nje¹ (Net transfers on external debt1)609.9 278.5 -21.7 -291.8 902.8 374.9 33.9 475.2 -173.2 118.8 90.6 44.4 -15.1
10. Madeni ya nje yaliyochelewa kulipwa kwa mujibu 
wa aina ya wadai² 1,997.9 2,046.6 2,123.7 2,151.0 2,415.0 2,588.8 2,219.9 2,351.3 2,823.1 1,795.3 2,093.6 2,111.8 2,160.0

Mtaji uliochelewa kulipwa (Principal Arrears) 1,357.9 1,390.1 1,452.1 1,467.5 1,702.7 1,862.6 1,552.3 1,662.7 2,010.9 1,349.5 1,588.7 1,597.2 1,635.3

  Deni la nchi washirika (Bilateral) 156.5 156.8 157.0 140.9 141.4 141.1 139.8 171.1 175.1 183.1 184.0 187.8 189.0

Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 51.1 51.9 53.0 53.0 167.7 168.1 168.1 169.6 177.3 66.9 85.6 0.8 0.8

   Deni la kibiashara 936.2 962.7 1,021.1 1,047.7 1,090.7 1,247.2 916.1 994.7 1,344.3 954.6 1,148.5 1,231.3 1,263.6

   Mikopo ya mauzo ya nje 214.1 218.8 221.1 225.9 302.9 306.2 328.3 327.3 314.3 144.9 170.6 177.4 182.0

Riba iliyochelewa kulipwa (Interest Arrears) 640.1 656.4 671.6 683.5 712.3 726.1 667.6 688.6 812.2 445.8 504.9 514.6 524.7

   Deni la nchi washirika (Bilateral) 77.3 77.5 78.0 78.4 78.7 78.6 78.7 78.7 78.7 79.0 80.1 80.3 80.2

   Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 31.0 32.0 33.8 33.8 35.5 41.0 44.2 44.8 46.7 33.8 37.0 23.2 22.9

   Deni la kibiashara 360.3 373.5 383.8 392.6 414.2 421.7 345.2 364.0 494.4 290.3 338.8 358.4 365.6

   Mikopo ya mauzo ya nje 171.5 173.5 176.1 178.7 183.9 184.8 199.5 201.1 192.5 42.7 49.0 52.8 55.9

11. Jumla ya deni la nje la Serikali na sekta binafsi 32,788.0 33,284.3 33,764.5 33,586.1 34,765.3 35,180.1 35,012.6 35,642.2 36,033.7 35,125.7 35,528.8 35,891.9 35,859.1

12. Jumla ya deni la ndani la Serikali 13,177.2 12,926.7 12,974.0 13,219.8 13,631.1 13,886.2 15,073.3 15,334.2 15,620.1 15,742.5 15,485.0 15,329.1 15,253.7

13. Jumla ya deni 45,965.2 46,210.9 46,738.5 46,805.9 48,396.3 49,066.3 50,085.9 50,976.4 51,653.8 50,868.2 51,013.8 51,221.0 51,112.8
Kiwango cha ubadilishaji fedha, mwishoni wa kipindi 
(TZS/USD) 2,581.3 2,650.0 2,679.2 2,685.6 2,604.6 2,545.8 2,463.3 2,442.8 2,451.6 2,436.8 2,447.5 2,518.1 2,542.5
Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Madeni yaliyochelewa kulipwa kwenye  mashirika ya kimataifa ni yale yanayodaiwa kwa sekta binafsi;¹ inaashiria mtiririko wa deni katika kipindi husika; ² 
inahusu hali ya deni mwishoni mwa kipindi; r ni takwimu zilizorekebishwa; na p ni takwimu za awali.

Dola za Marekani Milioni
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Tafsiri ya dhana Muhimu
Ujazi wa fedha
Hujumuisha  fedha zote zilizo kwenye mzunguko, 
nje ya mfumo wa kibenki na amana zote za wakazi 
wa hapa nchini zilizo kwenye mabenki. Kwa 
Tanzania ujazi wa fedha hutafsiriwa katika ngazi 
tatu ambazo ni  ; Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu 
(M1), Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) na Ujazi 
wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3). 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3)
Ujazi wa fedha unaojumuisha ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana (M2) na amana za fedha za kigeni 
zilizowekwa na wakazi kwenye benki ndani ya nchi. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2)
Hii  inajumuisha ujazi wa fedha kwa tafsiri 
finyu (M1) pamoja na amana za akiba na za 
muda  maalumu  zilizo  katika  shilingi, zilizowekwa  
katika mabenki hapa nchini.

Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1) 
Hujumuisha fedha zilizo kwenye mzunguko, nje ya 
mfumo wa kibenki pamoja na amana za hundi za 
wakazi zilizo katika mabenki.

Fedha taslim (M0) 
Hujumuisha  fedha  zote  zilizo  kwenye mzunguko 
nje ya mfumo wa benki,  fedha taslimu katika hifadhi 
za mabenki na amana za mabenki zilizowekwa 
Benki Kuu katika shilingi ya Tanzania. Aidha fedha 
hizi hujulikana kama fedha za msingi.

Riba ya Benki Kuu
Ni kiwango cha riba kinachoamuliwa na Kamati 
ya Sera ya Fedha na kutumiwa na Benki Kuu 
kusimamia, kuashiria na kutekeleza sera ya fedha.

Fedha zilizo nje ya mfumo wa kibenki
Hujumuisha noti na sarafu za shilingi ya Tanzania 
zinazozunguka nje ya mfumo wa benki. Fedha hizi 
hujuimusiaha fedha zote zilizo nje ya Benki Kuu ya 
Tanzania na taasisi nyingine za fedha.

Riba inayotumika kuthmini dhamana za serikali 
kabla ya kuiva

Kiwango cha riba ambacho Benki Kuu ya 
Tanzania inatumia katika kufanya tathmini fedha 
inayotakiwa kulipwa pale mwekezaji  anapotaka 
kurejesha dhamana za Serikali  (Treasury bills) 
kwa madhumuni ya kupata fedha. Kiwango hiki 
hukokotolewa kwa kuongeza kipengele cha ziada 
(loaded factor) juu ya riba ya Benki Kuu. Kipengele 
hiki huamuliwa  na kuidhinishwa na Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) kulingana na hali ya ukwasi 
katika uchumi.

Kiwango cha kubadilisha fedha
Ni bei ambayo sarafu moja inaweza kununuliwa na 
sarafu nyingine, kwa mfano, shilingi ya Tanzania 
(TZS) kwa dola ya Marekani (USD).

Deni la taifa
Ni jumla ya madai yote kwa Serikali na sekta 
binafsi.

Deni la umma

Deni linalolipwa au lililodhaminiwa na Serikali 
Kuu. Deni la umma la Tanzania linajumuisha 
vipengele viwili vikuu: deni la ndani (linalokopwa 
hasa kugharamia nakisi ya bajeti) na deni la nje 
(linalokopwa kimsingi kugharamia miradi ya 
maendeleo). Deni la nje linajumuisha madeni 
ambayo Serikali Kuu inadaiwa na wadai wa nje, 
pamoja na madeni ya nje wa idara na wakala wa 
Serikali ambayo yamedhaminiwa na Serikali Kuu. 

Deni la nje
Ni jumla ya mikopo  iliyokopwa na wakazi wa nchi 
kutoka kwa wakopeshaji wa nje kupitia benki za 
biashara, serikali za kigeni, au taasisi za kifedha 
za kimataifa. Hujumuisha deni la nje la umma 
na la sekta binafsi la muda mrefu. Deni hili pia 
hujumuisha matumizi ya mikopo ya Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF), na mikopo ya muda 
mfupi (yenye muda wa ukomavu wa mwaka mmoja 
au chini ya hapo), pamoja na  malimbikizo ya riba 
ya ya mikopo ya muda mrefu.
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Mfumuko wa bei 
Kiwango ambacho wastani wa bei za bidhaa 
na huduma katika uchumi huongezeka 
kwa kipindi  fulani.  Kiwango  hiki  huwa 
kinawasilishwa  kwa  asilimia.  Aidha,  ongezeko la 
mfumuko wa bei huashiria kupungua kwa nguvu 
ya kununua  au thamani ya fedha ya nchi husika.

Mfumuko wa bei wa msingi

Ni kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma, 
zisizohusisha nishati, vyakula visivyochakatwa na 
huduma za umeme na maji kwa kipindi maalum. 
Bidhaa za vyakula visivyochakatwa, nishati, 
huduma za umeme na maji  hazijumishwi kwa 
kuwa bei zake hubadilikabadilika  na zinaweza 
kuathiriwa mambo mengine yasiyohusisha 
ongezeko la ujazi wa fedha. 

Mfumuko wa bei za vyakula

Ni kiwango cha mabadiliko ya bei za vyakula vyote 
vilivyochakatwa na visivyochakatwa.

Mfumuko wa bei usio wa vyakula
Ni ongezeko la bei za bidhaa na huduma zote 
isipokuwa bidhaa za chakula na vinywaji visivyo 
na kilevi.

Akiba ya fedha za kigeni

Akiba ya fedha za kigeni inajumuisha fedha na 
rasilimali zote za kifedha nje ya nchi ambazo 
zinasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Akiba hii 
hutumika kugharamia malipo ya nje, na pia kudhibiti 
kiwango cha nakisi ya urari wa malipo, kupitia 
ushiriki katika masoko ya fedha za kigeni. Akiba 
hii inajumuisha dhahabu-fedha inayomilikiwa na 
Benki Kuu ya Tanzania, haki maalum wanazopewa 
wanachama wa Shirika la fedha duniani (IMF) 
kutumia kiwango cha fedha za kigeni (Special 
Drawing Rights (SDRs), akiba ya fedha za kigeni 
katika Shirika la Fedha Duniani (IMF), pamoja na 
rasilimali za fedha za kigeni zilizopo Benki Kuu ya 
Tanzania kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kulipia 
bidhaa na huduma nje ya nchi.

Soko la fedha baina ya mabenki

Ni utaratibu au sehemu ya soko la fedha ambapo 
mabenki hukopeshana fedha kwa kwa vipindi 
maalumu. Katika soko hili, kila mkopo unaotolewa 
huwakilisha makubaliano baina ya benki 
kukopeshana kiwango husika kwa muda fulani na 
kiwango fulani cha riba. 

Sera ya fedha inayotumia riba

Ni mfumo wa sera ya fedha unaotumiwa na Benki 
Kuu kudhibiti mfumuko wa bei na kuchagiza ukuaji 
wa uchumi kupitia riba za mikopo. Kwa kutumia 
mfumo huu, Benki Kuu ya Tanzania hupanga Riba 
Ya Benki Kuu kila robo mwaka ili kuathiri gharama 
na upatikanaji wa mikopo katika uchumi. Benki 
hutumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha kama  
vile kuuza au kununua dhamana za serikali, hati 
fungani za serikali, kubadilisha sehemu ya amana 
ambazo benki zinatakiwa kuweka kisheria katika 
Benki Kuu ili kudhibiti kiwango cha ukwasi katika 
uchumi.

Mkopo wa siku moja wa Benki Kuu

Ni utaratibu unaoziwezesha benki kukopa 
fedha kutoka Benki Kuu kwa hiyari yao kwa 
muda wa siku moja, kwa kuweka rehani  
hatifungani zinazokidhi vigezo kama dhamana .

Riba ya Mkopo wa siku moja

Ni kiwango cha riba kinachotozwa na Benki Kuu 
ya Tanzania kwa mikopo inayotolewa kwa benki 
kupitia mkopo wa siku moja ‘Lombard’. Riba hii 
hutumika kama ukomo wa juu wa wigo wa riba ya 
Benki Kuu (CBR).

Akaunti ya mapato ya msingi

Hujumuisha mapato yanayotokana na malipo kwa 
wafanyakazi, riba, gawio na faida zinazotokana na 
uwekezaji, mapato ya kodi, na mapato mengineyo 
yakiwemo yanayohusiana na bima na mifuko ya 
pensheni.
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Akaunti ya mapato ya upili
Hujumuisha uhamisho wa fedha usiohusisha 
mauziano au mabadilishano ya bidhaa, huduma 
au rasilimali yoyote yenye thamani ya kiuchumi 
baina ya wakazi wa nchi tofauti. 

Soko la fedha baina ya mabenki kwa siku 
mmoja

Ni sehemu ya soko la fedha inayohusisha 
mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki. 
Katika  utaratibu  huu,  wakopeshaji  hukubaliana 
na wakopaji kukopeshana fedha kwa muda wa 
siku mmoja tu, ambapo mkopaji anapaswa kulipa 
fedha hizo pamoja na riba mwanzoni mwa siku 
inayofuata.

Mikopo  ya  muda  mfupi  toka  kwa mabenki 
(repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopa fedha kutoka 
kwa benki kwa kuuza dhamana, kwa makubaliano 
ya kurejesha fedha hizo pamoja na kiwango 
fulani cha riba baada ya muda maalumu kwa 
kuzinunua tena dhamana hizo kutoka kwa  benki 
zilizokopesha. Utaratibu huu hutumika kupunguza 
ukwasi katika uchumi.

Mikopo ya muda mfupi kwa mabenki (reverse 
repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopesha fedha 
kwa benki kupitia ununuzi wa dhamana kwa 
makubaliano ya kurejesha fedha hizo pamoja na 
kiwango fulani cha riba baada ya muda fulani, 
kwa kuziuza tena dhamana hizo kwa benki 
zilizokopeshwa. Utaratibu huu hutumika kuongeza 
ukwasi katika uchumi.

Wastani wa riba za dhamana za Serikali

Hiki ni kiwango cha jumla cha riba ya dhamana za 
serikali, ambacho hukokotolewa kwa kuzingatia 
thamani ya mauzo ya dhamana za siku 35, 91, 
182, na siku 364,  ambacho huwasilishwa kwa 
asilimia.
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